Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้สมควรที่จะFormatทั้งหมดแล้วลงwindowsใหม่หรือไม่รับ(อาการหนักอย่างนี้)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้สมควรที่จะFormatทั้งหมดแล้วลงwindowsใหม่หรือไม่รับ(อาการหนักอย่างนี้)

คือจะเล่าอาการให้ฟังก่อนนะครับ
    1.พอรู้ว่าโดนไวรัสแน่ก็จักการหาโปรแกรมต่างๆที่ดีมาแสกนออกให้หมด แล้วก็พยายามเปิดตัวantivirus ดีๆมากันไว้(ใช้ nod32+comodo) แต่พอลบแล้วก็เจออีกลบแล้วลบอีกก็ยีงมีอยู่ทั้ง ไวรัส และอะไรต่างๆมากมาย
    2.สเปกเครื่องผมก็ไม่ได้แรงอะไรหนักหนา( core2duo 2.4 ram1g.)แต่มันไม่น่าจะอืดขนาดนี้ เครื่องหน่วงสุดๆแบบไม่เคยช้ามาก่อน ค้างบ่อยมากๆ ใช้neroไรท์หนังนี่ค้างทุกครั้งครับ ตรวจดูแรมกับcpuนี่ทำงานหนักตลอด
    3.ระบบต่างๆทั่วไปเริ่มรวน เช่นเปิด drive manager ไม่ได้windowsบอก ไฟล์mms.exeหาย
    อย่างนี้สมควรที่จะทำยังไงดีครับ รบกวนหน่อยครับ หรือว่าตัดปัญหา โดยFormatทั้งหมดแล้วลงwindows ใหม่ไปเลยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ จนปัญญาแล้วจริงๆ ขอบคุณครับ

ครับตามนั้นเลย ไม่ต้องตามล้างตามเช็ด

Comment

ครั้งเดียวจบครับง่ายดีเหมือนพี่ ZMAN ว่ามาเลยครับ

Comment

C2D 2.4 Ghz ก็ถือแรงพอใช้แล้วครับ...
        ถ้าสะดวกฟอแมตลงใหม่เลยก็ได้ครับ
        แต่ถ้าเสียดายไฟล์ก็ย้ายไป ไดร์ทอื่นก่อน แล้ว ลง win ใหม่
        ลงโปรแกรมป้องกันไวรัส Kaspersky Anti-Virus 7.0 อัพเดตข้อมูลแล้วสแกนเครื่องใน safemode ครับ

Comment

เเย่มาก

Comment

ลงใหม่ให้สะอาด + ลงโปรแกรมที่ต้องใช้ไว้ให้ครบ >>>> โกสโลด

Comment

ลงวินโดว์ใหม่ "จะขาดทุน" เพราะจะไม่รู้ปัญหาที่เกิด
              แก้ปัญหาที่เกิดได้สำเร็จ "ได้กำไร" ความรู้+ประสบการณ์

Comment

Originally posted by tArIbAn View Post
                C2D 2.4 Ghz ก็ถือแรงพอใช้แล้วครับ...
                ถ้าสะดวกฟอแมตลงใหม่เลยก็ได้ครับ
                แต่ถ้าเสียดายไฟล์ก็ย้ายไป ไดร์ทอื่นก่อน แล้ว ลง win ใหม่
                ลงโปรแกรมป้องกันไวรัส Kaspersky Anti-Virus 7.0 อัพเดตข้อมูลแล้วสแกนเครื่องใน safemode ครับ
                เออ..แล้วถ้าย้ายไปอีกไดร์ทแล้วอีกไดร์ทมันจะไม่ติดไวรัสหรอครับ อีกอย่างสแกนไวรัสในsafemode ทำไงอะครับ พอดีไม่ค่อยเป็นเลยอะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ลอง ปิด system resto แล้ว scan ใน safemode รึยังครับ แล้วใช้พวก anti spyware scan ซ้ำใน safe mode ด้วย

Originally posted by sak2005 View Post
                  ลงวินโดว์ใหม่ "จะขาดทุน" เพราะจะไม่รู้ปัญหาที่เกิด
                  แก้ปัญหาที่เกิดได้สำเร็จ "ได้กำไร" ความรู้+ประสบการณ์
                  ตามนี้เลยครับลองแก้ด้วยตัวเองก่อนเล่นมันให้เละไปเลยพังไหมไม่สนพังก้ format แต่เราได้ความรู็แน่นอนครับ ถ้าผมจะ format ผมจะเล่นมันจนเละก่อนค่อยทำ วิธีแก้พวก virus ลองอ่านเว็ปนี้ดูเป็นแนวทางใช้เครื่องมือแบบเค้าลองเลียนแบบตามดูเดี๋ยวก็จะเริ่มรู้เอง http://www.webphand.com/ อย่างเช่นหัวข้อวิธีดูไวรัส http://www.webphand.com/Check/ น่าสนมากลองไปศึกษาดูครับ
                  Last edited by LigerZero; 11 Aug 2008, 18:12:14.

Comment

ติดสปายแวร์หรือเปล่าท่าน แสกนน่าจะหาย ไม่ต้องลงใหม่หรอก เหอะๆ

Comment

Originally posted by sak2005 View Post
                      โอ้ย...โดนใจผม จุ๊กกรู่.....

Comment

ดันๆๆๆๆ

Comment

Working...
                        X