Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรแกรมแปลงไฟล์เป็น AVi แล้ว เสียงไม่ drop มีไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรมแปลงไฟล์เป็น AVi แล้ว เสียงไม่ drop มีไหมครับ?

น้องสาวผมซื้อ Mp3 player มา มันมีจอดูไฟล์ วิดีโอ นามสกุล Avi ได้ด้วย

น้องผมให้ใส่ MV ลงเครื่องให้ ผมก็เลยไปโหลดจาก youtube มา แต่มันจะเป็น mp4 ครับ

ทีนี้เครื่องเล่นมันเล่นได้แต่ AVI

ผมก็เลยใช้โปรแกรมที่แถมมากับ เครื่องเล่น แปลงไฟล์ MP4 >> AVI ปรากฎว่า ไฟล์ที่ได้ทั้ง ภาพ และ เสียงห่วยกว่าต้นฉบับที่เป็น MP4 มากเลย...

ก็เลย ขอความช่วยเหลือเพื่อนๆหน่อยครับ ใครรู้จักโปรแกรมที่แปลงไฟล์เป็น AVI แล้วเสียงดีๆเทียบเท่าต้นฉบับ(MP4)ไหมครับ

ช่วยบอกทีครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

เสียง youtube ในไฟล์ FLV เป็น mpeg audio mono 22.05Khz VBR

แปลงอีท่าใหน ก็ไม่ดีกว่าเดิมเลย

Comment

มันมีให้โหลด 2 แบบครับ Flv กะ MP4

แบบ Mp4 ภาพ-เสียงดีกว่า FLV มากพอสมควร

ทีนี้ ในที่นี้(ในเครื่องของผม) ผมจะถือว่าไฟล์ MP4 ที่โหลดมา คือ ไฟล์ต้นฉบับ ครับ
      ซึ่งไฟล์ MP4 ที่ว่า ภาพเสียงมันก็พอใช้ได้นะสำหรับไฟล์บีบอัด เล็กๆ

ปัญหามันอยู่ที่ เวลาผมแปลงต้นฉบับ Mp4 ไปเป็น>> AVI ภาพ-เสียง มัน คุณภาพลดลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ
      ขนาดน้องสาวผมยังดูออกเลยว่ามันแย่ลงพอสมควร ครับ

Comment

ลองใช้ www.keepvid.com โหลดดู จะพบว่านอกจาก Flv แล้วมันจะมี format mp4 ให้เลือกโหลดด้วยครับ

ลองโหลดไฟล์ๆเดียวกันมา 2 แบบ ลองดูแล้วแบบ Mp4 ขนาดจะใหญ่กว่า flv

และ ภาพ-เสียง ก็ต่างกันพอสมควรครับ

ไม่ได้อยากให้มันดีกว่าต้นฉบับครับ แค่ให้มันใกล้เคียงต้นฉบับMP4 ไม่ drop ลงกว่านั้น ก็พอแล้วครับ
        Last edited by oddy; 10 Aug 2008, 22:55:41.

Comment

มันขึ้นอยู่กับ codec / bit rate ของภาพและ เสียงในไฟล์ AVI

แล้วมันโหลดยังไงหว่า

Comment

แปลกจังครับ
            ส่วนใหญ่ Mp3 player แบบที่มีจอ น่าจะเล่นไฟล์ MP4 ได้นะ ^^;
            ลองเล่นไฟล์ MP4 กับเครื่องนั้น ดูรึยังครับ?

Comment

วิธีโหลด เวบ keepvid จะมีช่องใส่ url เรา copy url จาก youtube เอา clip ที่เราต้องการ
              มาวาง แล้วกด download จะมีให้เลือก 2 อย่าง flv กะ mp4 ครับ

ส่วน เครื่องเล่นเค้าซื้อ ของ DHOOM รุ่น P10 ของ Dcom อ่ะครับ มันรองรับไฟล์ video แค่ .asf กับ .avi ครับ

จริงๆแล้วตัวนี้ ในเวบขายของบางเว็บ ที่คนขายไม่รู้เรื่องอะไรเลย สักแต่อยากขายอย่างเดียว เค้าก็โม้ว่าเล่นได้หมดทุกนาสกุล บางเวบก็บอกว่าเล่น mp4 ได้ ...

แต่ผมดูในใบโบรชัวร์ และ ในเวบที่เชื่อถือได้ เค้าก็บอกว่าเล่น mp4 ไม่ได้
              ในคู่มือก็บอกว่าเล่นไม่ได้ครับ ผมก็ลองดูแล้วก็เล่นไม่ได้จริงๆ
              Last edited by oddy; 11 Aug 2008, 00:28:19.

Comment

แก้ปัญหาได้หรือยังครับ?
                ถ้ายัง..ลองทำตามที่ผมบอกหน่อยนะ
                ที่กระทู้นี้มีไฟล์ .avi ด้วย
                สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากได้ลำโพงใหม่...
                ลองดาวน์โหลดมาสักไฟล์นึงนะครับ
                (เห็นมีให้ดาวน์โหลดอยู่สองไฟล์)
                ..
                ลองเอาใส่เครื่อง DHOOM รุ่น P10 ของพี่ดู แล้วลองเล่นไฟล์นี้ดูนะครับ
                เล่นได้หรือไม่ได้ช่วยตอบผมด้วยครับ
                ..
                ตอนแรก
                ผมจะแนะนำโปรแกรมสำหรับแปลงไฟล์ Video ให้
                เป็นโปรแกรมฟรี....แต่ว่ามันใช้ยากน่ะ
                เลยไม่ค่อยอยากจะแนะนำ เพราะคนอื่นอาจมีโปรแกรมที่มันใช้ง่ายกว่า
                ..
                แต่ถ้าพี่เล่นไฟล์นั้นได้
                ผมจะแนะนำโปรแกรมนี้ให้ครับ พร้อมบอกรายละเอียดที่พี่จะต้องทำในโปรแกรมด้วยละ

Comment

http://www.softexia.com/news.php?readmore=4309

Comment

เสียงจากไฟล์ mp4 นั่น เป็น AAC 44.1 16bit stereo 110Kb/s

พอมาอยู่ในรูป avi จะถูกแปลงเป็น mp3 96 หรือ 128 ก็คงไม่มีผลมาก

คราวนี้ปัญหาคือ เครื่องนั่น จะรับ codec ภาพอะไรได้บ้างง (ต้นฉบับเป็น H264)

Comment

Working...
                    X