Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง ASUS กับ ACER ในงบ 40000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง ASUS กับ ACER ในงบ 40000

ระหว่าง ACER กับ Asus เลือกอันไหนดีคะ ราคาประมาณ 40000 พอๆกัน ASUS ถูกกว่า 1000-

ACER ----- Aspire 5593NWXMi

512MB DDR2-533 (Max 4GB)
    120GB(5400rpm) SATA HDD , Weight 2.35kg.
    ATI Mobility™ Radeon ® X1600 512MB HyperMemory™

ASUS ---- A8Je
    512MB DDR2-667 expandable to 2GB
    100G (4200rpm)
    ATI X1450 128MB with Hyper Memory (A8Je)

ACER จะได้ HD ที่เหนือกว่าง5400 กับ 4200
    และ การ์จอที่ดีกว่า

แต่ ASUS จะได้ RAM 667 ที่ดีกว่า ถ้าจะเอามาทำงาน 3D บ้างคะ ควรจะเลือกที่ RAM เป็นหลักหรือ การ์ดจอที่เหนือกว่าเป็นหลักดีคะ เพราะ Ram นิดเดียวแต่ การ์ดจอเหนือกว่าเยอะ

ขอบคุณมากค่ะ

เห็นเค้าใช้acerแล้วเค้าว่าพังง่ายกัน

Comment

ถ้าเป็นผม ผมซื้อ A6T นะถ้างบเท่านั้น เพราะ

1. A6T มานเป็น turion 64x2 รองรับ Vista 64 bit ซึ่ง Acer 5593 ถ้าไม่ใช่ C2D มานไม่ 64bit
      2. ถ้าเอารุ่น Hdd 80 G ราคาแพงกว่างบราวๆ 5kได้มั้ง ซื้อมานานแล้ว ถึงมันจะเป็น ATA ธรรมดาแต่ก็ต่างกับ SATA ไม่มาก หรอกราวๆ 10%ได้
      3. VGA ที่ A6T ใช้ก็ Gf 7600 แรงพอๆ กะ x1600 ล่ะ นอกนั้นก้เท่าๆกันหมด

Comment

ผมดูที่น้ำหนักเครื่อง และราคาขายต่อ

ACER ซื้อมาช้ำใจแน่ๆ ถ้าจะขายต่อน่ะครับ

Comment

ACER ----- Aspire 5593NWXMi
          มันใช้ C2D ครับ
          แต่ผมว่า ACER สเปกมันได้ใจกว่านะ ถ้าดูแค่สองตัวนี้
          อืม!!! ก็แล้วแต่ชอบนาก๊าบ

Comment

ถ้าคิดว่าซื้อใช้ยาว แล้วมีตังค์ค่อยซื้อไหม่ ผมว่า Acer คุ้มกว่า
            แต่เน้นขายต่อแล้วบวกเงินซื้อไหม่ ผมว่า Asus น่าลุ้นกว่า

แต่โดยส่วนตัวจะชอบ Asus มากกว่า...

Comment

ผมไม่เข้าใจ ว่า ทำไมใครๆชอบว่า Acer พังง่าย (ไม่ได้อยู่ที่ผุ้ใช้?) อิอิ

Comment

Originally posted by Olooz View Post
                ผมไม่เข้าใจ ว่า ทำไมใครๆชอบว่า Acer พังง่าย (ไม่ได้อยู่ที่ผุ้ใช้?) อิอิ
                ลองแล้วจะรู้ครับ อิๆ

Comment

Originally posted by Olooz View Post
                  นั่นสิครับ ผมว่าลองดูที่สเป็ค+ยอดขาย+Human Error = น่าจะได้ผลลัพธ์นะครับ

Comment

ผมมี 5583 2 เครื่องอ่ะครับซื้อมาตอนคอมเวิร์ด
                    ขายหัยเพื่อนไป 1 น้องใช้อีก 1 ส่วนตัวตอนนี้ใช้ vaio มาได้ครบอาทิตย์พอดี
                    ปล.เหตุผมง่ายๆที่เปลี่ยนครับ จอภาพ มันบิดแปลกๆ สีแปลก ปุ่มกดไม่กี่ทีมันยุบนิ่มๆการตอบสนองไม่ค่อยดี การทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิ์ภาพ(การ์ดจอ)ซึ่ง5583 ใช้GF7300 ในสเปกเดียวกัน ในเครื่องของ Asus หรืออื่นๆ แรงกว่าหลายเท่า

Comment

ยอดขายจะไม่เยอะสุดได้ไงล่ะ ก็เล่นตั้งราคาถูกนิ แต่ลดบริการและความคงทน

Comment

ผมแหละคนหนึ่งที่ไม่ชอบacer ไม่เจอเองไม่รู้หรอก ทุกวันนี้ผมแทบร้องให้กับมัน ใช้ได้ไม่ถึงสามเดือนเริมแสดงอากาสตายชะแล้ว อย่าว่าผมใช้ไม่ถนอมผมชื้อคอมมาใช้งาน ผมไม่ได้ชื้อมันมาบูชาผมใช้งานตามปกติ อย่าบอกให้ผมส่งประกันสามเดือนยังไม่ได้ พูดแล้วเจ็บใจครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                          ลองแล้วจะรู้ครับ อิๆ
                          เสียบ่อย ซ่อม นาน อะไหร่แพง นิยาม Acer เลยครับ ขอเตือน ถูกแล้วดีไม่มีหลอกครับ

Comment

ใช้ acer มาเกือบปีแล้วไม่เห็นเป็นไรเลยอ่ะเล่นวันละไม่ต่ำกว่า4ช.ม. นะครับ
                            travelmate 3242
                            core duo 1.66 Ghz
                            ram 512
                            HD 60
                            VGA X1300 256MB

ไม่เคยเสียเลยจิงๆอ่ะ - -"

Comment

เอาตามหลักความเป็นจริงสิครับ Acer ทำยอดขายได้ดีกว่า Asus หลายเท่า อย่างเช่น เอาแค่3เท่านะ
                              ถ้ามีคนซื้อ Asus 100 คน เสีย1คน Acer 300คน เสีย3คน เวลาคนมาโพสก็ต้องเยอะกว่าเป็นธรรมดา แล้วจริงๆ Acer ขายได้เยอะกว่า Asus เกิน3เท่าแน่นอน ไม่งั้นก็คงเห็นคนใช้ Asus กันเกลื่อนแล้วล่ะ

ที่พูดนี่ไม่ใช่ Asus ไม่ดีนะ ของเค้าดี อย่างรุ่นที่ผมอยากได้ถ้ามีตัง Asus G1-เขียว 77000 - -*
                              แต่ถ้าผมจะซื้อN/Bไว้สักเครื่องจะเลือก Spac ตามที่เราต้องการ ราคาที่ไม่แพงจนเกินไป ที่สำคัญขอเพิ่มประกัน3ปี เพราะโอกาสเสียก็พอกันนั่นแหละ มันเคลื่อนที่บ่อยก็ต้องเสียง่ายกว่า PC ที่อยู่เฉยๆ ความร้อนอยู่ที่การใช้งาน ทุกเครื่องลองเอามาเล่นเกมส์ก็ร้อนเหมือนกันหมดถึงองศาต่างกันไม่มากแต่รับรองว่าร้อนเหมือนกัน อยู่ที่ว่าเราจะช่วยดูแลรักษาแค่ไหน การผลิตชิบอุปกรณ์ก็เหมือนกันอยู่ที่จีนซะเกือบทั้งหมด

Acer สเป็คสูงราคาถูก Asus สเป๊คเดียวกันก็แพงกว่าเพราะ คุณภาพสินค้าดีกว่าสังเกตได้จากคุณภาพ Body ไม่ป๊อกแป๊ก ดูแข็งแรง แบรนเขาก็ดีกว่า PC รู้จักกันหมด ประกันก็เยอะกว่าตั้ง2ปี

อย่างใน PC ของผมก็ใช้ Asus แทบทั้งหมด M/B VGA CD-COMBO DVD-Writer (ก็ของ Acer ไม่มีนี่หว่า ถ้ามีอาจลองจะใช้ อิอิ)

ถ้า Asus สเป๊คเดียวกับ Acer ราคาต่างกัน 2-3000 ผมจะซื้อ Asus นี่คนละสเป๊คกันเลย - -!
                              Last edited by Neo_ze; 11 Feb 2007, 22:59:17.

Comment

Working...
                              X