Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ดีๆข้อมูล HDD หายไปทั้งลูก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ดีๆข้อมูล HDD หายไปทั้งลูก

คือว่า
    ผมทำงาน+เล่นเกม

มี HDD2ตัว SATA2
    1.80GB แบ่ง C.20(ลงวินโดวอย่างเดียว) D.60(เกมอย่างเดียว)
    2.160GB แบ่ง E.160(เก็บข้อมูล+งาน+เพลง+โปรแกรม+อื่นๆ)

HDD ลูกที่2(160GB) อยู่ๆมันก็ขึ้นว่าให้ฟอมแมทแต่ผมกด no ไป
    ลองรีเครื่องokเข้าได้ปรกติ ทำงานเสร็จปิดเครื่อง
    สักพักใหญ่ๆมาเปิดใหม่

เอาแล้วงานเข้า
    ครั้งที่
    1.ไม่เห็น HDD ลูกที่2
    รีใหม่
    2.เห็นแล้วแต่มันบอกว่า HDD ยังไม่ได้ฟอมแมท -*-
    รีใหม่
    3.พระเจ้ามันหายหมดเลยทั้งๆที่ไม่ได้กดฟอมแมท
    เนื้อที่ 0
    ใช้งาน 0
    ที่ว่าง 0
    ทำยังกะเป็น HDDลูกใหม่

ทำไงดีครับคราวนี้ งาน โปรแกรม เพลง กว่าจะหามาได้

ใครมีวิธีไหนช่วยแนะนำทีครับตอนนี้หมดปัญญา

ปล.ยังไม่ได้ทำไรกับ HDD ลูกนั้นเลยเกิดอาการเลยถอดออกมาเก็บไว้ละ

รูปครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1218441084

http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1218441084
    Last edited by zbankz; 11 Aug 2008, 14:53:08.

ไปต่อกับเครื่องอื่นดูยังคับ

Comment

Originally posted by Dracula View Post
      ไปต่อกับเครื่องอื่นดูยังคับ
      ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ยังไม่ได้ลองเลยครับว่าเช้าๆจะไปลองดู

Comment

ใครเคยเป็นแบบนี้บ้างไหมครับ

ถ้าเราฟอมแมทแล้วเราสามารถที่จะกู้ข้อมูลได้ไหมครับ
        ใจคิดว่าจะลองฟอมแมทดูแล้วกู้ข้อมูลมา

Comment

เครม...

Comment

โอ้ว........อย่าฟอร์แมต์นะครับ

การที่มันเห็นว่ามีข้อมูลเป็น 0 นั้น...ไม่ได้หมายความว่ามันไม่มีข้อมูล

เพียงแต่ว่ามันมองไม่เห็นเท่านั้น ดังนั้นหากลองนำไปต่อกับเครื่องคอม ไม่ว่าของคุณ zbankz

หรือเครื่องใครก็ตาม.....ถ้ามันขึ้นว่าให้ฟอร์แมต์ ก็อย่าไปฟอร์แมต์เด็ดขาด

การจะกู้ข้อมูลได้สำเร็จนั้น ปัจจัยนี้เป็นสิ่งสำคัญมากๆ หากยังไม่ได้ไปฟอร์แมต์หรือลงโปรแกรมทับ

โอกาศที่จะได้ข้อมูลกลับคืนมาก็มีสูงถึง 99% แต่.....ในทางกลับกัน หากเราไปลงโปรแกรมทับหรือไปฟอร์แมต์

การที่จะกู้ข้อมูลได้สำเร็จนั้นก็ลดลง ......มีผู้ใช้คอมพิวเตอร์มือใหม่หลายคนเข้าใจผิดคิดว่าลง

วินโด้ใหม่แล้วจะสามารถดึงข้อมูลที่หายไปกลับมาได้ หรือแม้แต่การนำโปรแกรมกู้ข้อมูลมาลง....

นั้นยิ่งกลายเป็นว่าเขียนทับข้อมูลเดิม ยิ่งอาการหนักเข้าไปอีก ทางที่ดีหากเจอปัญหานี้เข้า

แนะนำว่าให้ส่งเข้าศูนย์หรือแล็ปกู้ข้อมูลจะดีกว่า หากไม่มีความชำนาญจริงๆ ไม่แนะนำให้หาโปรแกรมกู้ข้อมูล

มาเอง....เพราะนั้นจะทำให้อาการหนักกว่าเดิม......ซึ่งกรณีนี้ผมเคยเจอมากลับตัวเองมาแล้ว

ดังนั้นขอให้ระวังเอาไว้ด้วยครับ
            Last edited by MR.GUNCOM; 11 Aug 2008, 11:25:39.

Comment

format ใหม่ก็หาย ข้อมูลหายด้วย

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ

Comment

เสียบเครื่องอื่น ถ้าได้ เอาข้อมูลออกมาให้ได้มากที่สุด
                  ถ้าเสียบเครื่องอื่นแล้วเป็นอีกแบบเดิม

ให้Format เช็คสายต่อไฟต่างๆให้ดีๆ อาจเป็นสาเหตุสำคัญ Formatแล้ว ห้ามลงอะไรลงไปเด็ดขาด!
                  แล้วเอาโปรแกรมrecovery ลงไดร์ฟอื่น
                  แล้วกู้ลูกที่Format
                  โอกาสได้ข้อมูลคืนสมบูรณ์ สูงมาก

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                    เสียบเครื่องอื่น ถ้าได้ เอาข้อมูลออกมาให้ได้มากที่สุด
                    ถ้าเสียบเครื่องอื่นแล้วเป็นอีกแบบเดิม

ให้Format เช็คสายต่อไฟต่างๆให้ดีๆ อาจเป็นสาเหตุสำคัญ Formatแล้ว ห้ามลงอะไรลงไปเด็ดขาด!
                    แล้วเอาโปรแกรมrecovery ลงไดร์ฟอื่น
                    แล้วกู้ลูกที่Format
                    โอกาสได้ข้อมูลคืนสมบูรณ์ สูงมาก
                    ขอบคุณมากครับจะลองไปทำดูครับ
                    เย็นๆจะมารายงานผลครับ

Comment

เคยเป็น น้ำตาร่วงไปหลายวัน 120G

Comment

เคยเป็นเหมือนกัน
                        โง่ตั้งนาน ไม่ได้เอา จัมเปอร์ master slave ออก -*- เกือบกด format ไปแล้วตอนนั้น 555+

Comment

ลักษณะ เหมือน patition table จะหายนะครับ
                          ใช้โปรแกรม Get Data Back มากุ้ครับ
                          กู้เสร็จก็ format แบ่งใหม่ไปเลย

Comment

แค่หายของผมเปิดไม่ติดเลย แงๆ เศร้าโว้ย

Comment

เหอะๆ ใช้คอมมา 6 ปี เคยเป็นครั้งเดียวกับเครื่องแรกครับ ตอนนี้หายห่วงแล้ว

แต่เพื่อนๆ น่ะ เป็นบ่อยมากเลยนะครับ เหอะๆ ถ้ามันเป็นแบบนี้สักสามสี่ครั้งล่ะ HDD มันอาจจะเตรียมลาโลกแล้วน่ะ เหอะๆ

Comment

Working...
                              X