Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิจารณ์ HP dv 3113Txให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิจารณ์ HP dv 3113Txให้หน่อยครับ

วันนี้ไปpatipมา รู้สึกสนใจ HP pavillion 3133Tx ราคารวมvat 35,500 bath specคร่าวๆมีดังนี้คือ
    Intel core 2 duo T5750(2.0Ghz,2M/L2,FSB 667Mhz)
    13.3 นิ้ว WXGA High-definition BrightView WideScreen
    NVIDIA GeForce 8400 GS with 256MB upto 1023MB
    RAM 1G(ร้านแถมฟรีให้เป็น 2G)
    HD 160GB
    DVD+/-RW Drive (Super Multi DVD Writer Dual format, Double Layer) LightScribe
    3 x USB 2.0, 1394- 4 pins, VGA, TV-out (S-Video), Headphone Jack, Mic In, Express Card Slot ,PCMCIA , Expansion Port 3
    HDMI port, E-SATA
    802.11b/g Wireless LAN, 10/100 LAN Ethernet, high speed 56K
    Integrate Bluetooth
    5-in-1 Media Reader
    webcam 1.3 Megapixel

อยากเรียนถามดังนี้ครับ
    1 เอามาเล่นเกม Crysis, gear of war หรือ เกมที่เป็น3มิติสูงๆ จะได้ไหมครับ
    2 เมื่อกี้ไปดูกระทู้นึงมาในเวปpantip hardwareมาเขาปักหมุดกระทู้ไว้เลย เกี่ยวกับคนที่ร้องเรียน HP notebook
    ว่าเสียง่าย และ บริการหลังการขายมีปัญหา รู้สึกกลัวมากเลยครับ อยากให้ท่านผู้รู้ช่วยฟันธงเลยครับว่าควรซื้อHP notebookไหมครับ
    (ถ้าปัญหาเยอะจะได้ไปซื้อbrandอื่น)
    3 รุ่นHP dv3133Tx ร้อนเร็วไหมครับ เครื่องโชว์ที่พันทิพ ผมลองไปแตะที่วางมือดูรู้สึกร้อนครับ พอถามคนขายเขาบอกว่าเปิดทั้งวันก็เปิดแบบนี้
    ผมก็เลยไปแตะเครื่องที่โชว์ข้างๆที่เขาเปิดทั้งวันเหมือนกัน ก็ไม่เห็นร้อนเท่านี้เลยนี้ครับ เลยสงสับว่าเป็นที่Nvidia graphic chipหรือเปล่าน้อ
    4 ถ้าซื้อแล้วต้องเพิ่มประกันเป็น3ปีหรือไม่ครับ(เห็นคนในwebบอกว่าHPพังง่าย)

ตอนนี้ การ์ดจอ Nvidia ในรุ่น 8400 - 8600 มีปัญหาเสียง่ายอยู่ครับ
    มีอายุการใช้งานประมาณ 1 ปี ถ้าหลีกเลี่ยงได้ ก็ใช้รุ่นอื่นครับ

Comment

เหอๆ notebook นะครับไม่ใช้เครื่องเล่นเกม
      Crysis, gear of war <<<< ดูแต่ละเกม -"- หนักๆ ทั้งนั้น
      ผมใช้ 8600 แล้วยังปรับใน crysis แค่ low กว่าๆเอง อีก 8400 ผมว่าไม่อยากจะคิดเลย

อีกข้อหนึ่งถามว่า HP เสียง่่ายผมก็ตอบว่าไม่จริงละครับ
      ที่มันเสียมันเสียที่ตัว GF8600 ไม่ใช้ที่ HP
      ถ้าเป็นไปได้จริงๆ ผมก็แนะนำให้หลีกพวก 8400 กับ 8600 ตอนนี้ก่อนครับ
      แต่ถ้าจำเป็นจะใช้จริงๆ ก็แนะนำให้ต่อประกันครับ ไม่งั้นจะมาเสียตอนหลังประกันแบบผม

ราคาค่าซ๋อมหลังหมดประกัน เท่าที่ผมเจอนะครับมีตั้งแต่ 14k-18k เท่าที่เจอในบอร์ดต่างๆ นะครับ

ยังไงก็ขอให้โชคดีกับ notebook ตัวใหม่นะครับ

Comment

ผมก็ดู dv3114tx ไม่รู้ว่าจะตัดใจซื้อได้รึป่าวเห็นเค้าว่าช่วงนี้ให้หลีกเลี่ยง8400และ8600อยู่ จะซื้อสิ้นเดือนนี้ละกลุ้มครับก็คนมันชอบ

Comment

ระวังนะครับ 8400 เหอะๆ Heat cycle

Comment

มันร้อนเพราะว่า การระบายความร้อนอยู่ตรงด้านข้างอ่ะคัฟ มือเราวางตรงนั้นพอดี

หา Driver xp ยากด้วย สนับสนุนที่ bus 800 เลย รุ่นนี้รู้สึกว่าช้าๆๆนะ กล้องเวบแคม

ก็ไม่ชัดด้วยนะ ไม่เหมือน dv2761tx กล้องชัดแจ๋วกว่าอีก ลองดูอีกทีแล้วกันคับ

Comment

วันนี้ไปเดินดูอีกครับ ขนาดแค่เปิดเครื่องไว้เฉยๆ ตรงที่วางมือด้านซ้ายข้างtouch padร้อนจริงๆครับ คนขายเขาบอกว่าเป็นตำแหน่งHDD พอเอามือไปอังที่ระบายความร้อนที่อยู่ด้านซ้ายของเครื่องก็ร้อนมาเลยครับ เลยแซวคนขายว่าถ้าอยากกินชาร้อนเนี่ยเอาแก้วมาวางทิ้งไปแป๊ปเดียวกินได้เลยนะเนี่ย......

Comment

Working...
              X