Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียง DD และ DTS กระตุกขาดขาดหายหายครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียง DD และ DTS กระตุกขาดขาดหายหายครับ..

.เผอิญใช้ซาวน์ตัวเก่าน่าจะเป็น ST4830 ต่อสัญญาณดิจิตอลไปเข้าที่ AVR Harman ฯ เล่นผ่านโปรแกรม MPC แล้วสัญญาณมันขาดขาดหายหายและเสียงกระตุกจนฟัง
    ไม่ได้เลยครับใครพอจะทราบสาเหตุไม๊ครับ...รึเป็นกับโปรแกรม..ลองหนังหลายหลายเรื่องแล้วก็เป็นเหมือนกัน..เป็นทั้ง DD และ DTS เลยครับแต่ 2CH ปกติครับ...

- ผมขอวิธีปรับ สัญญาณเสียงในโปรแกรม MPC รึ VCL หน่อยครับว่าต้องเซ็ตยังไงรึขอเป็นลิงค์ก็ได้
    ครับเผื่อมีคนเคยแนะนำไปแล้ว

- โปรแกรม MPC ของผมรู้สึกว่าภาพมันเป็นหน่วงๆยังไงก็ไม่ทราบครับ..ดูไม่ราบรื่นภาพเป็นเหมือน
    slow ครับแต่ไม่มากแรกแรกก็ไม่เป็น..สอบถามเผื่อมีใครเจออาการอย่างผมแล้วรู้วิธีแก้ไขรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ.....

....ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบและคำแนะนำล่วงหน้าครับ..พยายามหลายวิธีแล้วก็ยังไม่สำเร็จซักทีครับ....

ของผมมันกระตุกแต่ตอนเริ่มเข้าโหมดDD หนังที่ดูไม่ทราบว่าformatอะไรครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=dts

Comment

ct4670 4830 ตัวเก่าๆ 4channel
        ถ้าลงdriverใหม่จากcreative ตัวที่24เมก จะมีปัญหานี้ครับเสียงกระตุก ผมแก้ไงก็ไม่หาย
        ต้องหาdriverเก่ามาลง หาในกูเกิ้ล sblivexpdrvupdate.exe ลงตัวนี้แทนครับ
        passthroughได้ทั้งdolby,dts ไม่มีปัญหาครับ

Comment

เสียง DD และ DTS อันไหนดีกว่ากันอ่ะครับ

Comment

ตามspecแล้วdtsเสียงดีกว่า ยิ่งfull-bitrateยิ่งต่างชัด
            แต่ก็ไม่เสมอไป dolbyที่อัดมาดีๆก็มี

Comment

เข้าไปเปลี่ยนตรง Option Output DirectShow Audio ของโปรเเกรม MPC
              เปลี่ยนเป็น Soundcard ที่เราใช้

ผมใช้กับ SB0060 ก็เป็นเหมือนกันกระตุกทั้งภาพเเละเสียงเลย เปลี่ยนตรงนี้เเล้วหาย ลองดูนะครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับเดี๋ยวจะได้ลองดู..ได้ผลยังไงจะแจ้งอีกทีครับ...ขอบคุณครับ...

Comment

Working...
                X