Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำสเปคเครื่องคอมสำหรับทำงานด้าน3Dทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำสเปคเครื่องคอมสำหรับทำงานด้าน3Dทีครับ

งบไม่เกิน7หมื่น รวมทุกอย่าง ใช้กับโปรแกรมphotoshop, 3DMax งานเกี่ยวกับgraphic ต่างช่วยแนะนำด้วยครับ

ราคานี้
    งานแบบนี้
    MAC ไปเลยครับ ซื้อได้อยู่แล้ว

แต่เอาแยกสัดชุดก็ได้ครับ

Q9450 11000
    ASUS P5Q-PRO 4800
    RAM ROX 800 2Gx2 2800
    DVDRW 1000
    HDD 500G 32M X2 RAID0 6200
    CASE 2000
    PSU TAGAN 480W 1900
    PCI-E WINFAST QUARDO FX550 15000
    LCD 22 10000
    ซื้อเม้า แพงๆละเอียดๆหน่อยนะครับ ท่านนะจะเคชเลื่อนเมาส์ของ APPLE นะครับ ว่ามันเหมาะกับงานขนาดใหนครับ

Comment

แล้วถ้าเป็นเครื่องmac ต้องเลือกตัวไหมอ่ะครับ ขอแบบละเอียดหน่อยก็ดีครับ

Comment

ถ้าใช้ 3D Max เป็นหลัก ไม่แนะนำให้ใช้ MAC ครับ เพราะซื้อมาแล้วยังงัยก็ต้อง วินโดว์อยู่ดี

Comment

คือใช้3dmaxเป็นหลักครับ แล้วสเปคของAMDไม่มีหรือครับ หรือว่าไม่เหมาะกับงานทางด้านนี้ แนะนำด้วยครับ
          แล้วถ้าสมมุติว่า ใช้เมนบอร์ดแบบที่ใส่CPU4คอร์ 2ตัวได้จะมีไหมครับ เพราะการrander มันใช้CPUเป็นหลัก
          Last edited by nattha_tum; 11 Aug 2008, 18:37:14.

Comment

Originally posted by nattha_tum View Post
            คือใช้3dmaxเป็นหลักครับ แล้วสเปคของAMDไม่มีหรือครับ หรือว่าไม่เหมาะกับงานทางด้านนี้ แนะนำด้วยครับ
            มีครับ ถ้าอยากได้ แต่งบมากครับ เลย มีเงินเหลือ INTEL รุ่นที่แรงกว่า AMD ครับ
            ลองดูสักชุดครับ
            X4 9850
            DFI LANPRATY DK 790 M2RS
            RAM ROX 800 2Gx2 1400
            ที่เหลือเหมือนเดิมครับ แรงหน่อยกว่า Q9450 นิดนะครับ ไม่รู้ว่า โปรแกรมที่ใช้ส่วนใหญ่ลง OX 64BIt ได้ใหมครับ ถ้าได้ใช้ 64bit ครับ แล้ว AMD จะแสดง พลัง ทันทีครับ

แล้วถ้าสมมุติว่า ใช้เมนบอร์ดแบบที่ใส่CPU4คอร์ 2ตัวได้จะมีไหมครับ เพราะการrander มันใช้CPUเป็นหลัก
            ได้ครับ ใช้บอร์ด SERVER ได้ครับ
            .

Comment

งันช่วยแนะนำบอร์ดServer ที่ใส่CPUได้2ตัวให้ซักอันสิครับ แล้วCPU ควรเป็นรุ่นไหนดีครับ
              Last edited by nattha_tum; 13 Aug 2008, 08:18:01.

Comment

ผม เองก็ทำงานด้าน 3D เหมือนกัน

กำลังมีความคิดว่า ถ้าเอา บอร์ด SERVER ใส่ CPU 2 ตัว

8 หัว มันจะดีไหม เพราะ ลองเทสที่มหาลัย Q6600 กับ 2 หัว รุ่น 4 ตัวไหนจำไม่ได้

ก็ไม่เห็นว่ามันจะต่างกันอย่างชัดเจนนัก (ต่างแต่โดยส่วนตัวมันน่าจะ มากกว่านี้นะ lol)

ก็เลยมีความคิดว่าถ้า ใช้บอร์ด SERVER มันจะดีไหม แล้วราคา จะเวอร์ ไปไหม

หรือ มีบรอด์ ตัวไหน ที่สามารถใสได้ 2 CPU แล้วไม่จำเป็นต้อง ECC ฮาสดิส sata ll และ ใส่กาดจอได้

คงจะดีไม่ใช่น้อย

ป.ล ที่ไม่มีแน่ๆ คงจะเป็นตัง lol
                ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
                ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
                ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
                sigpic

Comment

Working...
                X