overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 4 of 4

Thread: รบกวนช่วยดู SPEC นี้ให้หน่อยครับ คุ้มมั๊ย ควรเปลี่ยนอะไร

OverclockZone Member oczclub's Avatar

Default รบกวนช่วยดู SPEC นี้ให้หน่อยครับ คุ้มมั๊ย ควรเปลี่ยนอะไร

รบกวนช่วยดู SPEC นี้ให้หน่อยครับ คุ้มมั๊ย ควรเปลี่ยนอะไรบ้าง ถึงจะคุ้มค่า

CPU Core2 Quad Q9300
    CPU Cooler THERMALRIGHT IFX-14
    กะว่าจะ Overclock ไว้ที่ 3.0 - 3.5 เดี๋ยวค่อยดูอีกที

Mainboard
    MAXIMUS II FORMULA
    จริงๆ ลังเลอยู่กับ RAMPAGE FORMULA อยากให้วิ่ง FSB 530-550 1:1 แบบ เสถียรๆ ยาวๆอ่ะครับ

RAM ตัวไหนดีครับ แนะนำด้วย (วิ่งสัก 1066 CL4 ได้ก็โอแล้วครับ)

VGA HIS ATI HD4850 x 2
    VGA COOLER Arctic Cooling Accelero TWIN TURBO x 2

CASE Lian-Li PC-V2000B

PSU Thermaltake 1000w

อยากทราบว่ามีอะไรที่ราคาต่ำกว่าหรือสูสีกว่าข้างบน แต่ว่าดีกว่า
    รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เปิดสเปคมาแบบนี้ราคาไม่ต้องพูดถึงแล้วครับ

RAM OCZ DDR2 PC2-8500

OverclockZone Member

เคส(เก่า?)ตามลายเซ็นท่าน..ก็น่าจะใช้กับอุปกรณ์ใหม่ที่จะซื้อได้ดีนะครับ
    แต่หากเป็นคอมพ์ชุดที่ 2...LIANLI 2000B นี่ ถ้าเข้าใจไม่ผิด..เป็นรุ่นเก่า มีความสวยงามและสูงใหญ่กว้างดี
    แต่ไม่สามารถถอด TRAY บอร์ด ออกมาได้...ซึ่งจะสะดวกมากในการติดตั้งเมนบอร์ดข้างนอกเคสก่อน โดยเฉพาะ
    อย่างยิ่งหากต้องติดตั้ง CPU COOLER ที่มีขนาดใหญ๋/ติดตั้งค่อนข้างยาก
    ผมเองใช้รุ่น PC-V2010 สีเงิน..ติดตั้งเมนบอร์ดได้สะดวกมากๆ ส่วนการติดตั้งCPU COOLER นี่
    ผมไม่ชำนาญในการติดตั้งซิ้งค์ ก็เลยใช้เวลานานมาก..แต่ก็รู้ได้ว่าขยับกายและมือไม้ในการติดตั้ง สะดวกมากๆเลย
    เพราะผมเคยใช้ PC-V1000 PLUS สีดำ..ติดตั้งอะไรนี่ลำบากยากเข็ญจริงๆ
    และเคสรุ่นใหม่ที่เป็นรุ่นใหญ่ของ LIANLI เท่าที่ผมสังเกต..ปัจจุบันส่วนใหญ่ จะมีคานพาดกลางตัวเคส เพื่อช่วย
    ในการยึดการ์ดจอยาวๆหนักๆได้..และยังมีข้อดีติดตั้งพัดลมเป่าลงแรมและบอร์ด
    (แต่ผมใช้เทคนิคนิดนึงโดยขยับพัดลมให้อยู่ในตำแหน่งที่เป่าระบายความร้อน NORTH BRIDGE ไปด้วย..แม้ว่าLIANLI จะบอกว่าพัดลมที่ติดตั้งที่คานดังกล่าว จะช่วยเป่าลง NB ด้วย แต่พอกะระยะดูจริงๆ
    แล้ว ไม่น่าจะเป่าโดน NB ผมเลยต้องขยับจากจุดที่มันมีให้ติดตั้งตามปกติ)
    แต่หากย้อนเวลากลับไปเลือกซื้อเคสใหม่ได้อีก..ผมคงจะเลือก COOLER MASTER 830 EVO
    เพราะสูงใหญ่กว้าง ถอด TRAY บอร์ดออกไปได้โดยไม่ต้องถอดการ์ดจอออกก่อน(LIANLI ยังทำไม่ได้
    แบบนี้เลย)
    ติดตั้งพัดลมได้เยอะ มีล้อที่ฐานเคสด้วย(อันนี้ ชอบมาก เหตุผลสำคัญที่เลือกซื้อเคส LIANLI
    ก็ล้อนี่แหล่ะ ทำให้ขยับเขยื้อนเคส ได้ค่อนข้างสะดวกและเบาแรง โดยเฉพาะเคสใหญ่ หากติดตั้งอุปกรณ์มากๆนี่..น้ำหนัก..จะเป็นปัญหาระยะยาวต่อหลังและแขนเรา แน่ๆ..หุๆ) นอกจากนี้ COOLERMASTER ตัวนี้ ยังมีคุณสมบัติ
    พิเศษและหลากหลายมาก เช่น ปรับให้ใช้งานกับเมนบอร์ดได้หลายลักษณะ ทั้ง ATX,E-ATX,BTX
    เคสตัวนี้ ในความคิดผม สุดยอดสุดแล้ว...แต่ก็ทราบมาว่า หาซื้อยากโคตรๆ..T.T
    ส่วนท่านจะ OC ไปเพียง 3.0-3.5 นี่ คงไม่จำเป็นต้องใช้ซิ้งค์ใหญ่โตอย่าง IFX-14 หรอกมั๊งครับ
    ผมเห็นหลายท่านที่ใช้ HYPER212, TONIG, TT ULTRA120EX ผมเดาว่าน่าจะเวิร์คกว่านะ
    Last edited by sompolli; 12 Aug 2008 at 06:05:14.

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by oczclub View Post
    รบกวนช่วยดู SPEC นี้ให้หน่อยครับ คุ้มมั๊ย ควรเปลี่ยนอะไรบ้าง ถึงจะคุ้มค่า

CPU Core2 Quad Q9300
    CPU Cooler THERMALRIGHT IFX-14
    กะว่าจะ Overclock ไว้ที่ 3.0 - 3.5 เดี๋ยวค่อยดูอีกที

Mainboard
    MAXIMUS II FORMULA
    จริงๆ ลังเลอยู่กับ RAMPAGE FORMULA อยากให้วิ่ง FSB 530-550 1:1 แบบ เสถียรๆ ยาวๆอ่ะครับ

RAM ตัวไหนดีครับ แนะนำด้วย (วิ่งสัก 1066 CL4 ได้ก็โอแล้วครับ)

VGA HIS ATI HD4850 x 2
    VGA COOLER Arctic Cooling Accelero TWIN TURBO x 2

CASE Lian-Li PC-V2000B

PSU Thermaltake 1000w

อยากทราบว่ามีอะไรที่ราคาต่ำกว่าหรือสูสีกว่าข้างบน แต่ว่าดีกว่า
    รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
    ซื้อ RAMPAGE FORMULA จากผมสิครับ 8000 เอง
    แล้วเอาเงินที่ประหยัดไปได้ 2000 ไปเพิ่มค่าซื้อเคสที่ดีกว่า LIANLI2000B หรือซื้อ
    COOLERMASTER 830EVO
    หุๆ..ล้อเล่นน่ะครับ(แต่ถ้าได้จริง ก็ดีเหมือนกันนะ-สำหรับผม..อิๆ)

Bookmarks

Bookmarks