Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Motorola Moto G ฉบับผู้ใช้ทั่วไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Motorola Moto G ฉบับผู้ใช้ทั่วไป

สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอบอกว่าไม่เคยรีวิวมือถือมาก่อนนะ ดังนั้นมีอะไรตกหล่นหรืออยากให้เพิ่มอะไรก็บอกได้เลยครับ ถ้าทำได้จะทำให้

ทีแรกผมก็เล็งไว้หลายรุ่นอยู่ทั้ง Sony Xperia E1 (ลำโพง 100dB), Nokia XL (Android โนเกียราคาถูกที่โดนถอดโปรแกรม Google ออกหมด), Xperia M, Xperia L สุดท้ายก็มาได้ตัวนี้ล่ะครับคือ Moto G
    เล็งไว้สักพักแล้วแต่มันแพงเกินไป พอดีได้โปรโมชั่นลดราคาเลยถอยมาเลย จากที่ถอยมาดูจะมีคนสนใจว่าเจ้าหุ่นกระป๋องยอดฮิตตัวนี้เป็นยังไง ดังนั้นมาดูกันเลยดีกว่า รีวิวฉบับผมเอง ผู้ทั่วไป ไม่ฮาร์ดคอร์เน้อ

ในกล่องมีแค่มือถือกับสายชาร์จให้นะครับ แท่นชาร์ตถ้าร้านไม่แถมให้ต้องซื้อแยกเอง แนะนำแบบ 1 A (1000 mA)

ในกล่องมีให้เท่านี้ครับ แค่ตัวเครื่อง แมนวล กับสาย Micro USB อีกเส้นนึงเท่านั้น

หน้าจอ 4.5" 1280x720 อัตราส่วน 16:9 พอดี ดูหนังการ์ตูนได้เต็มจอ มีกล้องหน้าความละเอียด 1.3 MP

ด้านหลังมีกล้องความละเอียด 5MP พร้อมแฟลช

ด้านบนรูหูฟัง 3.5mm

ด้านล่างมีรูไมค์กับ micro USB

หน้าจอ IPS 4.5"

เสปกที่เหลือไปดูเอง ขี้เกียจพิมพ์ =w="
    http://www.motorola.com/us/shop-all-...oto-g-pdp.html
    http://www.gsmarena.com/motorola_moto_g-5831.php

เทียบกับ HTC Explorer หน่อย เครื่องเก่าผมเอง จะได้ดูความต่าง 3.2 กับ 4.5 นิ้ว

หากคิดว่าความจุไม่พอ Moto G สามารถเพิ่มได้โดยการหาสาย USB OTG มาต่อ แล้วเอาแฟลชไดร์ฟมาเสียบได้ครับ ถ้าอยากดูหนังฟังเพลงเพิ่มเติมอะไรแบบนี้ก็ไม่มีปัญหา เอาไว้ถ่ายไฟล์ได้ด้วย แต่มันมีบั๊กนิดหน่อย จะกล่าวให้ทราบในภายหลัง

มาดู Screenshots กันบ้าง

หน้าจอหลัก มาตราฐาน Android 4.4 Kitkat สุด ๆ

พวก Widget ก็มาตราฐานของ Android นะครับ ไม่ได้มีของผู้ผลิตมาให้เหมือน HTC ที่เคยใช้ (จริง ๆ ผมชอบสไตล์ HTC Sense มากกว่านะ ใช้สะดวกดี)

Calender

ถึงแม้จะเป็นเครื่องยุโรป แต่มีคีย์บอร์ดไทยมาให้ด้วย ไม่ต้องไปหามาลงเสริม (ยกเว้นถนัดของอื่นมากกว่าน่ะนะ อิๆ)

หน้า Gallery กับกล้องก็มาตราฐาน วีดีโอที่บอกว่ามี slow motion นั้นมันไม่ได้เป็น 60 FPS มายืดนะครับ แต่มันเอา 30FPS เท่าเดิมนี่ล่ะมาเบิ้ลเฟรมเข้าไป

สำหรับคนที่ยังลังเลอยู่ว่า 8 GB จะพอไหม ลองดูนะครับ รุ่น 8GB มีเนื้อที่เหลือให้ใช้ 5.52GB

สำหรับที่เห็นคือถูกลงไปแล้วดังนี้

วีดีโอ เอาไว้ลองดูเฉย ๆ ดันปั๊มไปจิ๊กกว่า ๆ

กับเกมแค่ 1 ใน 2 เกมที่เล่น โดนไป 500 กว่าเมก... มันเป็น Music game ครับ

รับ 3G ด้วยนะ แต่อยู่บ้านนอก... นาน ๆ มันจะติดสักที นาทีสองนาทีแล้วก็ดับไป

มาดูทางด้านการใช้งานครับ ที่แน่ ๆ ผมไม่ใช้ social network มากมาย หรือเล่นเกมบนมือถือนะ แต่พวกนี้มันจะลงก็ลงได้ล่ะ ดูแล้วลงได้ครบทุกอย่างทั้ง Facebook, Twitter และ Line ครับ

เครื่องนี้ซื้อจากร้าน it ทั่วไป(ร้านที่ผมซื้อคอมพ์นี่ล่ะ) จริงๆมีนำเข้าเป็นทางการด้วยแต่เพิ่งให้สั่งได้หลังจากเปิดตัว(ที่นี่เปิดตัว Moto G วันที่ 19 มีนาคม 2014 แต่เครื่องนี้ผมสั่งไปตั้งแต่ต้นเดือนมีนาคมแล้ว)
    ราคา 187ยูโร ตีเป็นเงินไทยก็ 8,600 บาทครับ โอเค ผมรู้ว่ามันแพง แต่นี้ก็โอเคแล้วล่ะเพราะลดมาจาก 199 (ประมาณ 9,200) เครื่องซิมเดียวกับความจุ 8GB

อย่างที่เห็นว่าตัวจริงเรียบมากครับไม่ได้ดูอลังการอะไร จอเหมือนใหญ่แต่จริงๆแล้วมันสูงไม่ได้ออกข้างเหมือนพวก 5 นิ้ว จอเป็น 4.5" 16:9 เด็ะ ๆ ดูการ์ตูนได้เต็มจอพอดี สีสดพอควร
    ที่อาจเป็นปัญหาคือฝาหลังพลาสติกสุดๆ เป็นรอยง่ายมาก แต่มันมีขายแยกให้เปลี่ยนสีได้ด้วย

เนตแรงดี เล่นเวปลื่นทั้ง Wifi และ Mobile network
    ตอนนี้ยังไม่ได้ลองโหลดบิตดู แต่คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร

อย่างที่บอกว่าผมไม่ได้เล่นเกมดังนั้นไม่คอมเมนท์เรื่องนี้ล่ะนะ คือมีอยู่เกมเดียวที่เล่นแล้วมันไม่กินเสปก ขอไม่นับละกันครับ

เสียงคุยโทรศัพท์ดีมาก ลำโพงดัง ฟังชัด ปลายสายได้ยินชัดเจน เสียงเรียกเข้าสามารถปรับได้ตั้งแต่เบา ดัง และดังโคตร ๆ
    รูหูฟังเสียงไม่ค่อยดี สู้ Asus Transformer Pad ไม่ได้ แต่อย่างน้อยดีกว่า HTC Explorer แบบมาตราฐานเยอะ ยังไงซะก็ยังสู้ไม่ได้อยู่ดีเมื่อ HTC ลง Beats Audio

แบตถือว่าดีทีเดียวสำหรับเครื่องจอใหญ่ ผมใช้งานทั่วไปเอาปลั๊กออกตอนเช้า โทรศัพท์บอ่ย ๆ เล่นเนตดูเวปด้วย Wi-Fi เช็คเมลผ่าน mobile network ถ้ายรูปถ่ายวีดีโอ แล้วก็ตั้งเครื่อง(เพราะเพิ่งใช้) ไม่ได้ตั้งให้มันประหยัดแบตนะ อยู่ได้ 2 วัน
    ดูจากรูปแบบการใช้งานผมแล้ว ถ้าผมใช้ทั่วไปน่าจะอยู่ได้ 3-4 วันครับ ของพวกนี้บอกตายตัวยากน่ะนะ ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคนด้วย

กล้องก็โอเคนะ
    ลองดูได้ครับ กดเพื่อดูรูปเต็ม ๆ เลย
    ในอาคาร ปิดแฟลช

กลางแจ้ง ตอนเย็น ๆ

เปิดแฟลช

สามารถถ่ายวีดีโอที่ 720p ได้
    BORKED

มันมีปุ่ม Slow motion ให้ด้วย แต่ก็อย่างที่บอกไปครับว่ามันแค่เอาเฟรมเดิมมาเบิ้ลลงไป
    BORKED

สำหรับคนที่กังวลว่าความจุที่ได้มานั้นจะพอไหม Moto G สามารถใช้สาย usb otg ต่อ flash drive เข้าไปได้ครับ ดังนั้น 8 GB สำหรับผมไม่ได้อึดอัดอะไร และสามารถต่ออย่างอื่นได้ด้วยทั้งคีย์บอร์ดและเมาส์
    ข้อควรระวัง!!ถ้าเครื่องท่านที่ออกจากกล่องเป็น 4.4 Kitkat แล้วอยากใช้ USB OTG Storage ต้องอัพเดตก่อนนะครับ ไม่งั้นมันจะไม่เจอ storage ที่ต่อเข้าไปครับ

มาดูกันโลด อันนี้ Flashdrive ที่จะใช้

ต่อเข้าไปโลด

ES File Explorer เห็นครบ

ข้อควรระวัง2 ตอนนี้ USB OTG Storage ยังบั๊กอยู่นิดหน่อย ถึงจะใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่พอ Unmount แล้วดึงออกจะได้รับ notification แบบนี้

เอาออกไม่ได้ด้วย ยกเว้นกดค้างแล้ว force close ซึ่งพอทำแล้ว Wallpaper ที่ตั้งไว้จะถูกแทนที่ด้วยของมาตราฐานของมันครับ

ขอจบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้ ถ้าหากมีข้อสงสัยอะไรหรือมีอะไรอยากให้ทดสอบก็บอกมาได้ครับ ถ้าทำได้จะทำให้

กด ไลค์ ให้ครับ

Comment

กดให้ด้วยคน

Comment

Comment

5.52 GB นี่คือมาแบบเดิมๆเลยใช่ไหมครับ

Comment

^
            ^
            ใช่ครับ คือ 8GB ที่มันโม้ไว้คือความจะก่อนลง OS + Apps มาตราฐานจากโรงงาน เปิดเครื่องมามีเหลือใช้ได้ 5จิ๊กครึ่งกว่า ๆ นี่ล่ะ

Comment

Working...
            X