overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: อยากให้อ่านนะคะ...ช่วยกันเตือนภัย

OverclockZone Member แตม's Avatar

Default อยากให้อ่านนะคะ...ช่วยกันเตือนภัย

เราเป็นผู้หญิงคนนึงที่ชอบฟังเพลง แล้วก็มีเครื่องเล่นเยอะเหมือนกัน
    (เรื่องการชอบฟังเพลงนี่มันไม่แบ่งแยกเพศหรอกค่ะ) พอดีเล่นเน็ตได้อ่านกระทู้นึงซึ่งสะเทือนต่อความรู้สึกเรามาก(ผู้หญิงอ่อนไหว) เป็นเรื่องของคนที่ใช้ D2 แล้วโดนล้วงกระเป๋า ...ที่เรามีความรู้สึกร่วมก็เพราะใช้ D2 เหมือนกัน แต่โชคดีที่เราไม่ค่อยพกไปไหน ใช้ฟังเล่นอยู่บ้านอย่างเดียว

เลยอยากให้อ่านและระวังตัวกันไว้นะคะ...ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี...โจรเยอะ

ตามลิงค์นี้นะ

http://www.munkonggadget.com/webboar...025_th?lang=th

OverclockZone Member แตม's Avatar

ขออนุญาติก็อปมาเลยละกัน

เตือนภัยเพื่อนๆ ชาว "มั่นคง Gadget" ค่ะ [No. 0]

เรื่องยาวหน่อยนะคะ
    เมื่อ วันที่ 6 สิงหาคม ที่ผ่านมา เราโดนล้วงกระเป๋าค่ะ สถานที่เกิดเหตุคือ หน้ารามคำแหง ซึ่งขึ้นชื่อเลยกับเรื่องแบบนี้ มีข่าวออกมาบ่อยๆ ว่า
    มีวิ่งราวกระเป๋า กระชากกระเป๋า ล้วงกระเป๋า อยู่บ่อยๆ และทุกวันเราก็ระวังตัวอยู่แล้ว แต่คงระวังไม่พอ เลยโดนซะ
    เรื่อง มีอยู่ว่า...เราพักอยู่แถวลาดพร้าวค่ะ แต่ต้องเดินทางลัดซอยรามคำแหง เลยจำเป็นต้องผ่านหน้ารามฯ ประจำ และเย็นวันนั้นระหว่างกลับจากทำงาน
    เราก็ลงรถเมล์ป้ายเดิมตามปกติ และเราต้องเดินไปอีกระยะนึงเพื่อ
    ต่อ มอเตอร์ไซค์เข้าหอ ซึ่งโดยปกติ เราจะเปิด D2 ฟังเพลงบนรถ แล้วพอจะลงรถก็ปิดและเก็บ แต่วันนั้นด้วยความที่อยากฟังเพลงต่อเลยเปิดเดินฟังเลย
    ส่วนกระเป๋าที่ เราใช้วันนั้นเป็นเป้โน๊ตบุ๊ค ด้วยความระวังเราเลยย้ายมาสะพายด้านหน้า แล้วเก็บน้อง D2 ลูกรักไว้ที่ช่องข้างๆ เป้ (รูดซิปปิดด้วย)
    เราก็เดินไป ฟังเพลงไปเรื่อยๆ มือก็คอยจับๆ อยู่ตลอดเวลา จนมาถึงทางแคบๆ ที่ต้องเบียดๆ กันเดิน เราก็เลยกอดเป้เราไว้และมือก็ละจาก D2 ลูกรักไปแว้บนึง
    ช่วง เวลาไม่ถึงนาทีอยู่ๆ เพลงก็หยุดนิ่งและเรารู้สึกเหมือนถูกกระชากแจ็คหูฟังออกจากตัวเครื่อง วินาทีนั้นใจหายวาบเลยค่ะ มือตะครุบไปที่ที่ซึ่ง D2
    เคยอยู่ แต่...ไม่เจอแล้ว หายไปแล้ว เราเลยตะโกนออกมาดังๆ เลยค่ะ ว่า "ช่วยด้วยค่ะ โดนล้วงกระเป๋า" แล้วทุกอย่างรอบตัวก็หยุดนิ่ง
    คนหันมามองเรากันหมด เราก็หมุนอยู่ตรงนั้นหล่ะค่ะ เพื่อสังเกตุว่าใครมีพิรุธบ้าง แล้วก็ได้ผล มีผู้ชายสองคนยืนกระซิบกันอยู่ตรงแผง
    ขาย หนังสือข้างๆ ว่า "***ก็เก็บเข้ากระเป๋าไปดิ" และบังเอิญเราได้ยินเข้าพอดี เราเลยหันไปหามันทั้งสองคนเลย มันก็แสดงอาการลนลานชัดเจนค่ะ
    ไอ้คนที่พูด ก็ทำทีเป็นพ่อค้าขายหนังสือ มาบอกให้เราเลือกหนังสือตามสบาย แล้วมันก็เดินหายไป (น่าน...ผิดปกติชัดๆ) เราพึ่งแหกปากร้องตะโกนออกมา
    ว่า โดนล้วงกระเป๋า มันยังมีหน้ามาชวนเราซื้อหนังสือ ส่วนอีกคนที่เป็นคนล้วง D2 ไป มันก็ยืนกุมๆ กระเป๋ากางเกง เราเห็นพิรุธขนาดนั้นเลยขอค้นตัวเลย
    เรา : ขอโทษนะคะ เมื่อกี๊โดนล้วงกระเป๋าอ่ะค่ะ ขอดูในกระเป๋า (กางเกง) หน่อยได้มั้ยคะว่ามีอะไร
    โจร : (แสดงอาการลนลาน) ผมไม่ได้เอาไรไปเลย คุณอย่ามากล่าวหา ผมยืนคุยโทรศัพท์อยู่ ไม่รู้เรื่องเลย
    --- ซึ่งขณะนั้นพยานแวดล้อมเพียบ แต่ไม่มีใครกล้าเข้าช่วยเราเลย เพราะทุกคนก็กลัวกันหมด ---
    เรา : ก็ถ้าบริสุทธิ์ใจจริงก็ล้วงออกมาให้ดูสิคะ (ตอนนั้นเราเริ่มสังเกตุเห็นแล้วว่า ถุงหมีพูห์ที่ใส่ D2 อยู่มันแลบออกมา)

แล้ว จังหวะนั้น มันก็เขิยบไปติดแผงขายหนังสือ แล้วก็โยน D2 ลูกรักของเราลงไปข้างแผง (กะไม่ให้เราเห็น) แต่เราอ่ะมองมือมันอยู่ตลอดเลย
    เลยเห็นว่ามันโยนของออกไปแล้ว แต่แผงหนังสือมันบังของกลางมิดเลย เราเลยเดินละจากมันไปเพื่อหา D2 ของเรา ซึ่งวินาทีนั้นเราดีใจมากที่ D2 ลูกรักกลับมาอยู่ใน
    มือเราแล้ว พอเก็บ D2 มาได้ เราก็หันมาตวาดมันใหญ่เลยว่า "นี่ไง !!! เห็นชัดๆ เลยว่าโยนของทิ้ง ของมันอยู่ในกระเป๋าดีๆ มันจะออกมากองตรงนี้ได้ยังไงถ้า
    คุณไม่ได้ขโมย ไม่มีอาชีพอะไรทำแล้วหรือไง" แล้วมันก็แหวกฝูงชนวิ่งไปเลยค่ะ เรายืนอึ้งไปเลย แล้วก็ยืนขาสั่นอยู่ซักพัก เราคิดว่า
    มัน คงทำกันเป็นทีมแน่ๆ ดูจากหน้าตาน่าจะเป็นวัยมหาลัย ไอ้หน้าตากับการแต่งตัวรึก็ดูไม่น่าจะเป็นโจรไปได้ เฮ้อ...สมัยนี้อะไรก็เกิดได้จริงๆ ค่ะ ส่วน D2 ลูกรักของเรา
    ตอนนี้มี อาการบาดเจ็บจากการถูกโยนอย่างแรง (ฝาหลังง้างออกมานิดๆ) T_T เศร้าค่ะ แต่ก็ยังดีใจมากที่ได้คืน เราเกือบต้องเสีย D2 ลูกรักไปซะแล้ว
    ที่เล่ามา ทั้งหมดเพราะอยากให้เป็นอุทาหรณ์ ให้เพื่อนๆ ระวังตัวกันมากขึ้นค่ะ อุปกรณ์ Gadget ทุกชิ้นที่พวกเรา (บางคน) สู้อุตส่ากินมาม่ากันปางตาย
    เพื่อซื้อมา จะมาถูกคนร้ายฉกไปได้ไง ไม่ย๊อมมมม ไม่ยอม เพื่อนๆ ต้องระวังกันมากขึ้นนะคะ ขอบคุณมาค่ะ ที่สละเวลามาอ่าน
    By : Hamster email (อ่าน 301 | ตอบ 12) (11/08/2551 16:06:50)

OverclockZone Member aekshow's Avatar

อย่าว่าโง้นงี้เลยนะครับ D2คืออะไรครับ แหะๆ อาย

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

ผมโดนกรีดกาเป๋าเอาไพอตทัสผมไป ตามลิ้งในลายเซ็นเลยยย

OverclockZone Member VirusH5N1's Avatar
    ซ.เสือใหญ่อุทิศ รัชดา

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    อย่าว่าโง้นงี้เลยนะครับ D2คืออะไรครับ แหะๆ อาย
    MP3 COWON D2 ไง

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by VirusH5N1 View Post
    MP3 COWON D2 ไง
    มันแพงมากเลยเหรอ

OverclockZone Member Judas Priest's Avatar

มันคงเลือกเอาแต่ผู้หญิงกับเด็กๆมั้งครับ ลองเจอผมนะมีต่อย...หึหึ อยากเจอจริงๆไอ้พวกไม่รู้จักทำมาหากินเนี่ย สงสัยหน้าโหดไปเลยไม่เคยเจอ

OverclockZone Member termiee's Avatar
    มัณฑนา-วัชรพล, บางเขน

ครับ คงต้องทำใจครับเจอแบบนี้ ไปแจ้งความก็ไร้ความหมาย ไม่ใช่ตำรวจไม่ดี (จริงๆ ดีมันก็ไม่ค่อยจะมี บ้านเมืองถึงได้วุ่วายแบบนี้) คือ เค้าต้องแบ่งคดีตามความสำคัญ ก็เท่านั้น

ถ้าโดนก็คิดซะว่า ยังดีกว่ามันมาทำร้าย หรือปล้นไป...

เราว่าเจ้าของเรื่องเค้าใจกล้ามากๆๆๆๆๆ

เป็นเราคงไม่รู้จะทำไง

OverclockZone Member romeoh's Avatar

อันตรายจริงๆ สำหรับผู้หญิง

แต่เวลาฟังพวกนี้ผมใส่กระเป๋ากางเกงด้านหน้าตลอด ถ้าล้วงจริงๆต้องรู้สึกตัว เพราะเพลงเงียบไป+มือมันต้องโดนเราแน่ๆ หันไปสวนเลยทีนี้

OverclockZone Member SonkunG's Avatar

อ่านก่อนนอน

^^

OverclockZone Member ermcl114's Avatar

ผมเห็นบางคนชอบโชว์ ล่อตาล่อใจพวกโจร

OverclockZone Member thanthod's Avatar

นอนดึกกันจัง- -* ส่วนตัวไม่เคนฟังพวกเครื่องเล่นพกพาเลย ฟังแต่ใหญ่ๆ เหอๆ แวะมาดันเพื่อสังคมครับ

OverclockZone Member DMGbboy's Avatar

แฟนผมโดนล้วงประเป๋าที่คลองถมครับ

ซวยซ้ำซวยซ้อน BTS ตรวจบัตร BTS นักศึกษา บัตรหายทั้งกระเป๋าตังค์ จะมีบัตร นศ ไ้ด้ไง
    บอกให้มันไปเข้าระบบดูสถานะ นศ ก็ไม่ยอมไป มันยึดบัตร BTS ไปครับเพิ่งซื้อมาเลย

BTS อนุเสาวรีย์ครับ พนักงาน ถ่อยมาก

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

Quote Originally Posted by DMGbboy View Post
    แฟนผมโดนล้วงประเป๋าที่คลองถมครับ

ซวยซ้ำซวยซ้อน BTS ตรวจบัตร BTS นักศึกษา บัตรหายทั้งกระเป๋าตังค์ จะมีบัตร นศ ไ้ด้ไง
    บอกให้มันไปเข้าระบบดูสถานะ นศ ก็ไม่ยอมไป มันยึดบัตร BTS ไปครับเพิ่งซื้อมาเลย

BTS อนุเสาวรีย์ครับ พนักงาน ถ่อยมาก
    น่าจะไปที่ตู้พนักงานนะบอกว่ายามทำแบบนี้เขานะจะดำเนินการให้

OverclockZone Member frenzy's Avatar

งง ตอนแรกคิดว่า xonar D2 ถึงว่าว่าเกี่ยวอะไรกับล้วงกระเป๋า เขียนให้ชัดๆหน่อยก็ดีนะครับ

OverclockZone Member darkseraphim's Avatar
    Prince of Songkla university

Smile

อิอิ งง นึกว่าจะพก xonar d2 ไปฟัง(ได้ยังไง)

Bookmarks

Bookmarks