Announcement

Collapse
No announcement yet.

AM2NF4-SATA2 กับการใช้ external Hardisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AM2NF4-SATA2 กับการใช้ external Hardisk

ใครใช่ ASROCK AM2NF4-SATAII บ้าง

http://www.asrock.com/product/AM2NF4G-SATA2.htm

ที่ใน spec บอกว่า
    2 x Serial ATAII 3.0 Gb/s connectors, support RAID (RAID 0, RAID 1, JBOD) and "Hot Plug" functions

คือผมสามารถต่อสายออกมาใช้กับ H/D SATA ภายนอกใด้เหมือนกับ eSATA ใช่ใหมครับ ไม่กล้าเสียบเข้า ดึงออกตอนเปิดเครื่องกลัวพัง

ผู้รู้หรือใครเคยใช้ตอบทีครับ

HOT PLUG ไม่สามารถถอดแล้วเสียบใช้งานได้ตามปกติเหมือน HOT SWAP นะครับ
    มันต่างกัน แต่ผมไม่แน่ใจเนื่องจากลืมครับ แต่แน่ใจว่าไม่สามารถ ถอด และ เสียบ ในขณะทำงานได้
    แน่นนอนครับ ไม่เหมือน HOT SWAP ครับ (อาจทำให้ HDD พังได้นะครับ)

*HOT PLUG เป็นคุณสมบัติที่มีใน HDD ที่เป็น SATA ทุกรุ่น
    *HOT SWAP เป็นคุณสมบัติที่มีในเครื่องเซอร์เวอร์ครับ็HDD จะต้องเชื่อมต่อแบบ SCSCII

Comment

ปกติ ก็ถอดเสียบได้ครับ ทำประจำขี้เกียจปิดเครื่อง

แต่ว่า รู sata ของผมมี 4 รู แต่ระรูจะกำหนด master slave ของมัน
      คือ เรียงอ่ะคับ 1 2 3 4
      ผมลองเสียบแล้ว ถ้า สมมติ ใช้รูที่4 เป็น os เมื่อเอา hdd มาต่อโดยไม่ปิดเครื่อง เครื่องจะค้างครับ

ถ้าเสียบรู 1 ไม่มีปัญหา
      ทางที่ดี ก็คือ hdd ที่จะเสียบเข้า ควรเป็นรูหลังๆ
      แต่ถอดออก ไม่มีปัญหาไร หายไปเลย อิอิ

Comment

ครับๆ สรุปใช้เป็นแบบดึงออก เสียบเข้าเหมือน handy drive เลยใช่ใหมครับ

Comment

Working...
        X