Announcement

Collapse
No announcement yet.

Board หรือ CPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Board หรือ CPU

Spec ตามลายเซ็น

เพิ่งไปเคลมบอร์ดตัวใหม่มา เนื่องจากตัวเก่าคิดว่ามีปัญหากับ Bios เพราะเวลา OC แล้วมันจะวิ่งหา Bios ของบอร์ดทันที ไม่ว่าจะ OC ไปค่าใดๆก็ตาม

Scanner เลยจัดการเปลี่ยนตัวใหม่มาให้ นึกว่าจะหายดันเจออาการใหม่ ตามนี้

1.เวลา OC แล้วพอเข้าหน้า Windows ไปสักพัก Windows จะค้างเฉยๆ อาการคล้ายๆเครื่องร้อนจนแฮงค์ ต้องกด Restart อย่างเดียว

2.อาการอย่างที่ว่าในข้อ 1 มีปรากฏตอนกำลังตั้งค่าอยู่ที่หน้า Bios ด้วย คือมีอาการค้าง กดปุ่มใดๆไม่ได้ต้อง Restart

การแก้ไขที่ได้ทำไปแล้ว

1.ได้ตรวจสอบอุณหภูมิ CPU ตอน OC ที่ 3.6 GHz ปรากฏว่าถ้าตอนอยู่ที่หน้า Windows ก่อนแฮงค์ อุณหภูมิจะประมาณ 43 องศา และตอนอยู่ที่หน้า Bios ก่อนแฮงค์ ดูจาก(Hardware Monitor) อุณหภูมิจะอยู่ที่ประมาณ 41 องศา

จึงค่อนข้างฟันธงได้ชัดเจนวง่าไม่ได้เกิดจากอุณหภูมิ CPU ปกติ

2.สงสัยเรื่อง Sink CPU กับ Socket เลยถอด Sink และ ถอด CPU ออกมาจาก Socket มาทาซิลิโคนและใส่ Sink ใหม่ ผลคืออาการเป็นเหมือนเดิม ฟันธงอีกเช่นกันว่าไม่ได้มาจากการใส่ Sink ไม่แน่น

หมายเหตุ อาการดังที่กว่ามาแล้วจะมาทุกครั้งที่ทำการ OC ไม่เว้นแม้แต่การ OC ไปที่ความเร็วธรรมดาแค่ 3.0 GHz ก็ยังมีอาการ แต่หากวิ่งที่ความเร็วปกติไม่มีอาการใดๆทั้งสิ้น

เลยสงสัยว่าเป็นจาก CPU หรือ บอร์ด หรือ ตัวผมเองกันแน่ แต่อาการที่ไม่เคยเจอมาก่อนคือเครื่องค้างตอนกำลังตั้งค่า Bios นี่สิ

ช่วยเหลือกันหน่อยนะจ๊ะ ใครเข้ามาดูตอบไม่ได้ก็ดันไว้ก่อน ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าจ้า
    Last edited by naymong; 12 Aug 2008, 19:45:47.

ดันๆ

Comment

ยี้ห้อตามลายเซ็นหรือเปล่าครับ

Comment

Comment

เอ้า ดัน ก็ดัน

Comment

ดันด้วย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
              ยี่ห้อตามลายเซ็นต์ครับ
              Originally posted by อิมพีเรียล View Post
              ดันด้วย
              ช่วยกันหน่อยนะท่าน...

Comment

ดันด้วยครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  ดันๆ
                  Originally posted by pp965 View Post
                  เอ้า ดัน ก็ดัน
                  Originally posted by one View Post
                  ดันด้วยครับ
                  ขอบคุณทุกท่านครับ เริ่มเหมือนห้อง Market เข้าไปทุกทีแล้ว...

Comment

งั้นลอง cpu ตัวอื่นมาลองเทสครับ

Comment

อย่างแรก ให้เช็ค ซอฟแวร์แบ่งเป็น 2 ส่วนครับ
                      1 OS ให้ทำการ เข้าไปทำงานที่ savemode ครับ (แต่ผมก็ว่าไม่น่าใช่หรอกครับ แต่ตองเทสเพื่อตัดที่ละช๊อย ออกไปครับ)
                      2 ทำการแฟรชใบออสครับ เครียไบออสแล้วก็แฟรชครับ

ส่วนที่2 ซอฟแวร์ครับ
                      ค้างแบบนี้ มี 2 วิธีเช่นกันครับ
                      1 นำอปกรณ์ที่ต้องสงสัย ไปเทสกับเครื่องอื่น
                      2 เล่นทางลัด ยกไปร้านทั้งเคชเลย บอกจัดการให้หน่อย พี่

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                        งั้นลอง cpu ตัวอื่นมาลองเทสครับ
                        มี Q6600 อีกตัวครับ กำลังนั่งทำใจก่อนแกะอยู่ เพราะ Sink แต่ละตัวถอดยากทั้งคู่ ถ้าลองวิธีอื่นไม่หายคงต้องลองดูแล้วครับ แต่สงสัยเหมือนกันว่าถ้า CPUเสีย เค้าจะให้เคลมไหมเนี่ย ในเมื่อใช้งานในความเร็วปกติ ไม่มีปัญหามี เฉพาะตอน OC เท่านั้น

Originally posted by wikorn View Post
                        อย่างแรก ให้เช็ค ซอฟแวร์แบ่งเป็น 2 ส่วนครับ
                        1 OS ให้ทำการ เข้าไปทำงานที่ savemode ครับ (แต่ผมก็ว่าไม่น่าใช่หรอกครับ แต่ตองเทสเพื่อตัดที่ละช๊อย ออกไปครับ)
                        2 ทำการแฟรชใบออสครับ เครียไบออสแล้วก็แฟรชครับ

ส่วนที่2 ซอฟแวร์ครับ
                        ค้างแบบนี้ มี 2 วิธีเช่นกันครับ
                        1 นำอปกรณ์ที่ต้องสงสัย ไปเทสกับเครื่องอื่น
                        2 เล่นทางลัด ยกไปร้านทั้งเคชเลย บอกจัดการให้หน่อย พี่
                        เรื่อง Software ผมลองลง Windows ใหม่ เปลี่ยนไป 2-3 ตัวละ เป็นเหมียนเดิม แต่ Bios เดี๋ยวจะลองไล่ดูอีกที ต้องสับขาหลอกอีกสักครั้ง จะเปลี่ยนไปมาสัก 2-3 ตัว

Comment

Working...
                        X