overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: เพิ่งถอยโน๊ตบุ๊คมาครับ อยากสอบถามเรื่องวินโดว์ครับ

OverclockZone Member

Default เพิ่งถอยโน๊ตบุ๊คมาครับ อยากสอบถามเรื่องวินโดว์ครับ

ซื้อโน๊ตบุ๊คมาแล้วได้ Window Vista Home Premium ของแท้ มาอ่ะครับ ใน HDD จะมี drive recovery มาให้ด้วย อยากสอบถามเป็นข้อ ๆ ดังนี้นะครับ

1. ระหว่าง Vista home กับ Ultimate อันไหนดีกว่าครับ (Home ของแท้ Ultimate ของเทียม)

2. ผมลองเปลี่ยน HDD โดยได้แบ่งพาร์ติชั่นไว้ 2 พาร์ติชั่น และลง Vista Home จากแผ่น Recovery (DVD) หลังจากลงแล้วปรากฎว่า พาร์ติชั่นหายไป กลายเป็น drive recovery เหมือนเดิม โดย drive นี้มีเนื้อที่ประมาณ 10GB ใช้ไปประมาณ 8GB ครับ จะลงยังไงให้มีพาร์ติชั่นตามที่เราแบ่งไว้อ่ะครับ

3. ถ้าต้องการ Ghost Vista ทั้งหมดหลังจากที่เราลงไว้ (จาก Recovery หรือ ลงเอง) เพื่อไปใช้กับ HDD อีกลูกนึง (กรณี Upgrade HDD ใช้กับเครื่องเดิม) หรือ เอาไปใช้กับ NB อีกเครื่องนึง ต้องใช้โปรแกรมอะไรครับ ผมลองใช้ Acronis True Image แล้ว งง ๆ ครับ เวลาใช้ต้องเลือก Create Image ใช่หรือเปล่าครับ และเวลา Recovery กลับมา มันจะเหมือนเดิมทุกอย่างป่ะครับ หลักการเหมือนแผ่น Recovery ตอนที่เราได้เครื่องมาใช่มั้ยครับ

และกรณีที่เราจะ Recovery จาก โปรแกรม Acronis นี้ โดยใส่ HDD ลูกเปล่าจะได้หรือเปล่าครับ เพราะเรายังไม่ได้ลงโปรแกรม Acronis เลย

กรณีที่เรา Ghost Vista จากอีกเครื่องนึง มาใส่อีกเครื่องนึง ซึ่งเป็นคนละรุ่นเลย สามารถทำได้ป่ะครับ เพราะอยากได้บางโปรแกรมของเครื่องออฟฟิศ มาใส่เครื่องส่วนตัวอ่ะคัรบ จะได้ทำงานได้สองเครื่อง

4. ใน Vista Home Premium มีให้เรา Upgrade เป็น Ultimate ได้ ในกรณีนี้เราสามารถ Upgrade โดยใส่แผ่นที่เรามีอยู่แล้ว (Ultimate เทียม) ได้หรือเปล่าคับ และจะทำให้โปรแกรม ข้อมูล Setting ต่างๆ หายไปหรือเปล่าครับ

รบกวนด้วยนะครับ อาจจะถามเยอะไปหน่อย เพราะไม่อยากเปิดกระทู้ทีละเรื่องอ่ะครับ แหะ ๆ

ขอบคุณครับบบบ

ดันๆ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

1.ถ้าได้ของแท้มาก้อใช้ของแท้ดีกว่าคะแต่พวกฟีวเจอร์ในตัว Ultimate จะมีครบทุกอย่างค่ะ
    2.-4. รอท่านต่อไปนะคะ

ขอบคุณค้าบ รอข้อที่เหลือต่อไป

รอต่อปายยย

ดันอีกรอบคับ

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

ดัน กำลังจะซื้อโน๊ตบุ้คเหมือนกัน

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

Clone ไม่ดีแน่การลง vista Clean install ดีที่สุดไม่มีปัญหาภายหลัง
    หาก Clone จาก NB ไปอีตัวมีปัญหาเรื่อง Driver แน่นอน

ท่านข้างบนใช้โน้ตบุ้ครุ่นอะไรครับ

ทำไมคะแนนวิสต้าเยอะจัง

1. ตัวที่เป็นของแท้ดีกว่าครับ
    2. เครื่องที่มี Vista ของแท้ โดยปรกติจะมี 3 Partitions
    2.1 Recovery ~10 GB Hidden
    2.2 Vista ~50% ของที่เหลือ System
    2.3 Data ส่วนที่เหลือ
    ถ้าใช้ Recovery DVD ก็จะได้ เหมือนเดิม (ต้องไม่ลบ Recovery Partition)
    ** ถ้าอยากทำ Partition เอง แล้วลง Vista เอง (ต้องเป็น Version ตามลิขสิทธ์)
    ให้เก็บ Activation ไว้ก่อน โดยใช้ activation_backup.exe จะได้ไฟล์ 2 ไฟล์ ให้เก็บไว้
    ทำ Partition + ลง Vista เสร็จ (ไม่ต้องใส่ Key) เรียก activation_restore.exe
    http://www.directedge.us/files/abr/ABR-1.0.zip
    3. จะทำ HDD Cloning (ghost, Acronis etc.) กี่ครั้งก็ได้ แต่ต้องใช้กับ รุ่นเดียวกันเท่านั้น
    ถ้าต้องการใช้โปรแกรมแบบเดียวกันกับที่ทำงาน ลองหา Portable Pragram ดู
    http://www.google.co.th/search?hl=th...E0%B8%B2&meta=
    4. ถ้าทำงาน Upgrade Vista เป็นรุ่นอื่น จะใช้งานได้ 30 วัน (มั้ง) ก่อนที่จะต้อง Activate

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ท่าน superkid เรื่อง Portable Program ตามเวบนี้

http://www.zone-it.com/f/PHPSESSID:u...2/topic:5402.0

อ่านแล้วเข้าใจครับ แต่ปัญหาคือเราไม่ได้ลงโปรแกรมเอง ดังนั้นเราก็จับไม่ได้ว่ามี file ไหน มันไปฝังที่ไหนบ้าง กรณีนี้ต้องทำไงครับ มีวิธีอื่นมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks