Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมไม่มีเสียงครับ พึ่งลงวินโดว์ใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมไม่มีเสียงครับ พึ่งลงวินโดว์ใหม่

borad ASUA P5K SE/EPU ลง Window XP SP3 ลงแล้วไม่มีเสียง ไม่มีไอคอนลำโพง
    ลองไปโหลด driver audio ในเวปของ asus ลงแล้วก็แก้ไม่ได้ครับ
    เช็คใน Bios เปิดออนบอร์ดเรียบร้อยแล้ว

ต้องแก้ตรงไหนรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    Attached Files

ใส่แผ่น Driver แร้วคลิกขวาที่เครื่องหมายคำถาม แร้วเลือก Update Driver เครื่องจะค้นหา Driver เองอัตโนมัติ

Comment

ใส่แผ่นแล้วมันหาไม่เจอครับ

Comment

แบบนั้นมันลงได้แล้วนิลองดูตามนี้นะครับ

controlpanal>>>sound>>>ดูว่ามันถูกติ้ก mute ไว้หรือระดับเสียงทั้ง 4 ช่องมันถูกลากลงมาอยู่ข้างล่างรึเปล่า(ถ้ามันอยู่ด้านล่างก็ลากมันขึ้นไป) ลองดูนะครับ

Comment

ลองลง Realtek High Definition Audio

หรือโหลดมาลง ดูครับ

Comment

ลง UAA ให้เจ้า pci device มันกลายเป็น High Definition Audio ก่อนถึงจะลง driver sound ได้เพราะ window ยังไม่สามารถเห็นอุปกรณ์เป็น sound (มันยังโง่นั่นเองต้องเอาUAAมาสอนให้มันรู้จักก่อน)

ปล. UAA คืออัพเดทของของ window xp นั่นเอง ลองไปหาดูเพราะมันมีหลายตัว

ตัวอย่าง UAA เอาลิ้งไปเลย ftp://ftp.hp.com/pub/softpaq/sp33501-34000/sp33867.exe

หรือเวอชั่นอื่นหาได้จากเว็ปในลิ้งนี้นี้แหละครับ
            Last edited by tineny; 13 Aug 2008, 07:14:40.

Comment

Working...
            X