Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมเรื่อง Socket A หน่อยครับ ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมเรื่อง Socket A หน่อยครับ ..

คือว่า ตอนนี้ ... คอมที่บ้านเป็น Socket 370 ... pentium III 733 น่ะคับ..

กะว่าจะ Up Grade มาเป็น Socket A เนื่องจากหาจากของมือ 2 น่าจะราคาถูก ..
    และมันก็ยังแรงอยู่น่ะครับ

แต่ผมสนใจ .. เมนบอร์ดตัวที่มีทั้ง AGP 8X , S-ATA , VGA onboard , Sound , Lan
    พอจะมีบ้างหรือป่าว ... ช่วยบอกรุ่นให้ทีนะครับ ของ socket A เท่านั้นคับ ..

ขอบคุณมากๆ แล้วจะได้ไปโพสซื้อถูก Thank you ... อีกครั้งครับ

อืม....

ไม่เลวๆ ความคิดนี้ก็ไม่เลว

คุณคือผู้ประสบชะตากรรมเดียวกับผม เพราะตอนนี้ผมก็มี Celeron Socket 370 เช่นกัน แต่เป็น 850 MHz และกำลังหา Socket A มือ 2 อยู่พอดี

เรื่องบอร์ด น่ะ ผมไม่รู้ว่ามือ 2 จะหาอะไรมาใช้ได้บ้าง นะ เพราะไม่รู้ว่าตั้งสเปกแล้วจะมีรึป่าว

แต่เอาง่ายๆ อย่างนึง ละกัน ทำตามที่ผมบอกนะ

CPU หา เอา AMD Barton XP มาให้ได้ แล้วจับคู่กับบอร์ด ที่ใช้ชิบเซ็ต NF2 หรือ VIA ก็ละกัน

รับรองว่าแรงที่สุดใน Socket A นะครับ

แต่ปัญหาคือ Barton หายากเอามากๆ โดยเฉพาะของมือ 2 เนื่องจากมันผลิตออกมาน้อย แล้วคนที่มีก็ไม่ค่อยจะปล่อยซะด้วย

ปล่อยทำไม ล่ะ ออกจะแรง อย่างนั้น เล่นเกมส์ ตอนนี้ก็ยังลื่นอยู่เลย

Comment

ดีครับ คิดถูก ไม่ต้องตามกระแสมาก เล่นเกมส์ ไม่เห็นต่างเลย

Comment

สรุปแล้วรุ่นไหน .. - -"

Comment

Asus A7N8X-VM ครับ ไม่รู้ว่ายังหาซื้อได้รึป่าวนะครับ มันเป็น mATX นะครับ แต่มีVGAon เป็น GeForce4 MX

เหมือนจะม่ทุกอย่างยกเว้น sata
          Last edited by alec; 8 Jan 2007, 17:38:05.

Comment

ถ้าบอร์ดมือ 2 หาได้ในราคาถูกๆพวก บาตั้น 2500+ กับเมนบอร์ด abit ครับ

Comment

รอในนี้แหละครับ ปีใหม่อย่างนี้น่าจะมี Barton ปลดประจำการเยอะอยู่นะ หุหุ

Comment

cpu baton
                board chip nforce
                ram ซัก1gbกะลังดี
                การ์ดจอถ้าไม่หนักก้อ 6600

แค่นี้ก้อพอละ
                ของมือสองไม่น่าเกิน 8000 ต่อดีๆหละ ฮ่าๆ

Comment

อ้อ....

ถ้า Barton มันหายาก เกินไป ก็ตัดๆ ใจบ้างๆ ก็ได้ นะครับ เพราะ มือ 2 ไม่ค่อยจะมีเลย ครับ

ผลิตน้อย คนปล่อยน้อย เพราะของมันแรง

ผมแนะนำ อันนี้ดีกว่าครับ ยังพอหาได้ อยู่

AMD Sempron (Socket A) ครับ

ตัวนี้ก็แรง แบบ น้องๆ ของ Barton นะครับ

เป็นการนำ Athlon XP เดิมๆ มาเพิ่ม FSB จากเดิม 266 ให้เป็น 333 เหมือน Barton

แต่มี L2 256 K นะครับ

ในขณะที่ Barton มี L2 512 K ครับ

นั่นก็คือ Sempron Socket A แรงแบบน้องๆ ของ Barton แต่ เย็นกว่า Barton ครับ

Comment

งืม...ผมก็ใช้Sempronอยู่ครับ ก็โอเคเลยนะครับ

ทีนี้ไปดูในCPU-Z มันเห็นคอร์เป็นThorton ซึ่งผมจำได้ว่ามีบางเว็ปโพสเรื่องการแปลงคอร์Thortonเนี่ยให้มี L2 เป็น 512Kได้ โดยขีดเชื่อมบนซีพียูที่จุด L2 มันจะมีเส้นนึงที่ถูกตัดไปอ่ะครับ

ผมก็ไม่รู้ว่าทำได้หรือไม่นะครับ กำลังจะลองดูเหมือนกันถ้าว่าง..อิอิ(อยากแรงมั่ง)

Comment

Sachai
                      OverclockZone Member

--------------------------------------------------------------------------------

งืม...ผมก็ใช้Sempronอยู่ครับ ก็โอเคเลยนะครับ

ทีนี้ไปดูในCPU-Z มันเห็นคอร์เป็นThorton ซึ่งผมจำได้ว่ามีบางเว็ปโพสเรื่องการแปลงคอร์Thortonเนี่ยให้มี L2 เป็น 512Kได้ โดยขีดเชื่อมบนซีพียูที่จุด L2 มันจะมีเส้นนึงที่ถูกตัดไปอ่ะครับ

ผมก็ไม่รู้ว่าทำได้หรือไม่นะครับ กำลังจะลองดูเหมือนกันถ้าว่าง..อิอิ(อยากแรงมั่ง)

Sempron Socket A คือ CPU ที่นำเอา Athlon XP แบบคอร์ Thoughbread เดิม มาพัฒนาขึ้นมาใหม่ โดยตั้งชื่อ คอร์ใหม่แต่ใช้คอร์แบบเดิมๆ ว่า Thoughbread-B

เป็นการนำเอา Athlon XP แบบเดิมๆ ที่มี FSB 266 มาเพิ่มเป็น 333 เหมือน Barton ครับ (เร็วกว่ากัน 133)

แต่ Sempron ก็มี L2 256 K เท่า Athlon XP เดิม ในขณะที่ Barton มี L2 512 K

นั่นก็คือ AMD Sempron แรงมากกว่า Athlon XP แต่ ก็ยังเป็น น้องของ Barton ครับ

โดย Sempron แบบ Thoughbread-B จะมีตั้งแต่รุ่น 2200+ ถึง 2800+ ครับ

Comment

ได้ข้อมูลครบถ้วนเลยครับ Thank มากๆ ... เพื่อนผม จะเอาเมนบอร์ด มาให้แล้ว
                        VGA onboard ในฝัน - -"
                        คงต้องหา 1700+ มาใช้ครับ ซัก 800 - 900 บาท

... เร็วกว่า 733 เดิม อยู่มากทีเดียวครับ อย่างนี้หละครับ งบน้อย .. รอให้ตกรุ่นไปนานๆก่อน ค่อยอัพ

Comment

งืม...สรุปคือSempronเนี่ย เป็นคอร์Thoughbread-B แต่นำมาตั้งใหม่ว่า Thortonใช่มั้ยครับ

...เข้าใจถูกปาวเนี่ย - -
                          Last edited by Sachai; 10 Jan 2007, 21:02:15.

Comment

หา Barton มาลงดีกว่า หาง่ายจาตาย เปิดเวบเค้าขายกันตรึมครับ งบ 2000 ก็ได้แล้วครับ

Comment

เล่น Sempron Socket A แล้วดูใน CPU-Z เห็นโลโกเป็น Athlon XP ก็ไม่แปลกหรอกครับ

เพราะมัน คอร์เดียวกัน เลย

Comment

Working...
                              X