Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเรื่องจะบอกเกี่ยวกับPSUของGviewคับและร้านคอมที่fortune

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเรื่องจะบอกเกี่ยวกับPSUของGviewคับและร้านคอมที่fortune

ยาวไปหน่อยแต่อยากให้รู้ไว้นะคับ

คือว่าผมไปซื้อpsu500wattของGviewมา 1650บาทถามคนขายว่า...

ผม : Gview500wattอันนี้วัตต์เต็มรึเปล่าคับ
    คนขาย:เต็มคับเต็มแน่นอน
    ผม : แล้วอันนี้ใส่กับการ์ดจอ9600gtได้ป่าว
    คนขาย: ได้คับเหลือเฟือเลยแล้วคอมน้องมีไรบ้าง....specแค่นี้ใส่พัดลมไปอีก8ตัวยังได้
    ผม : โอเคคับเอาอันนี้ตัวนึง(ตอนแรกคิดในใจว่าจะซื้อEnermax460wattของอีกร้านนึงแต่
    คนขายพูดจาไม่ดีก็เลยไม่ซื้อเลย)

พอกลับมาบ้านถอดประกอบใส่คอมเส็ดปุ๊บใช้ได้ปกติพอเล่นเกมไปซักพักดับเลยเปิดใหม่เล่นไปอีกซักพักดับงงมากเลยลงวินโดว์ใหม่ก็ยังเป็นอยู่วันต่อมาเลยโทรไปถามร้าน

ผม : พี่คับเมื่อวานที่ผมซื้อGview500wattไปทำไมใช้แล้วเครื่องมันดับอะคับ
    คนขาย: เอ๊ะสเป็คแค่นี้ไม่น่าจะมีปัญหานะ
    ผม : พี่คับpsuของgviewเต็มชัวใช่มั้ยคับ
    คนขาย: ชัวคับเต็มแน่นอนเอางี้แล้วกันน้องลองยกคอมมาให้พี่ดูถ้าเสียเด๋วพี่เปลี่ยนอันใหม่ให้เลย
    ผม : ได้คับ

พอไปถึงร้านปุ๊บวางคอมพี่เค้าก็เริ่มเปิดฝาเคสออกมาแล้วก็ลองตรวงดูว่าต่อสายถูกรึเปล่าดูไปดูมาก็ไม่มีตรงไหนผิดแล้วเค้าก็ลองเปิดเครื่องดูซักพักมันก็ดับไปเค้าก็สงสัยแล้วพูดว่า

คนขาย: สเป๊กแค่นี้ไม่น่าดับนะผมว่าไม่น่าเป็นที่psuหรอก
    ผม : งั้นพี่เอาgview550wattมาลองให้ผมได้มั้ยคับ
    คนขาย: ได้งั้นเด๋วผมเอามาลองให้เอามาลองเสร็จปรากฎว่าใช้ได้ปกติ
    --แล้วก็มีคนในร้านอีกคนเดินมาดูบอกว่าไหนขอผมลองดูหน่อยการ์ดจอแค่นี้ไม่น่าจะกินไฟเยอะขนาดนี้
    คนขาย2: เอาตัว500wattตัวเก่ามาเสียบปรากฏว่าใช้ได้(ผมลองแป็บเดียวเกรงใจเค้า)
    น่าจะเป็นที่อย่างอื่นมากกว่าเอางี้ลองลงวินโดว์ใหม่ดูแล้วกันถ้ามีอะไรเสียมันจะขึ้นบลูสกรีน
    ฟ้อง
    ผม : ได้คับ(พอลงวินโดเสร็จ)ไม่มีขึ้นบลูสกรีนแปลว่าไม่มีไรเสีย

ผมก็เลยยกคอมกลับบ้านไปเล่นได้ซักพักก็เป็นอาการเดิม
    เซ็งมากๆคิดในใจกูจะยกไปให้มันดูทำเห้ไรวะ

ปล.จากที่ถามคนในบอร์ดเค้าบอกว่าลองเปลี่ยนpsuดูอาทิตย์ต่อมาเลยไปซื้อEnermax460wattที่พันทิพมาใช้ปรากฏว่าใช้ได้ปกติดี

(specเครื่องธรรมดาHdd80Gตัวเดียว)

เลยอยากเตือนว่าอย่าหลงไปใช้psuของgviewนะคับหน้ากล่องเขียนซะตัวใหญ่เลยว่า
    500WATT(MAX)
    อย่าไปหลงเชื่อนะคับแล้วก็ร้านที่ผมไปซื้ออยู่ที่ฟอจูนรัชดาชั้น4ชื่อร้านถ้าจำไม่ผิดน่าจะป็นPCShopนะคับ

เหอะๆ อันนี้ผมทราบละครับ ว่ามันไม่เต็ม แล้วก็ ห่วยด้วย

เคยหลงซื้อมาก็เพราะว่า มันสวย มันโดนใจผมครับ

แต่คุณภาพของมัน ไม่ไหวเอาซะเลย

ผมเลยไปคบกับ Tagan แทน ครับ
    Last edited by hyppiez01; 13 Aug 2008, 23:43:58.

Comment

ผมว่าช่างมันปัญญาอ่อน ตั้งแต่เอาเปลี่ยน PSU 550 Watt แล้วใช้ได้แล้วล่ะ

รู้ๆทั้งรู้อยู่ว่าเปลี่ยน PSU วัตต์สูงกว่า แล้วมันใช้ได้ ยังจะโชว์โง่ไปเช็คจุดอื่นอีก

ปล.นี้ผมแรงไปมั้ย

Comment

500WATT(MAX) นี่คือ PEAK LOAD คับ หรือสูงสุดที่จ่ายได้ แบบนิ่งก้ ก้คงได้ประมาณ 350 เท่านั้นคับ G-VIEW ( G-VIEW ไม่มีวัตเต็ม )

Comment

Gview มันไม่เต็มครับ ราคา 1000 กว่าบาท มันสู้ Enermax ไม่ได้ครับ 2000 กว่า หรือมากกว่านั้น
          Gview ที่เขียนว่า 500WATT(MAX) คือจ่ายไฟได้มากสุด 500WATT (แต่ไม่เสถียร เลยดับ) แต่ถ้าเป็นยี้ห้ออื่นที่เป็น Watt เต็มจริงๆ เขียนที่ กล่องว่า 500WAtt อาจโหลดได้ถึง 600 WATT ได้ครับ
          เอาง่ายๆ Watt เต็มหรือไม่เต็ม ลองยกดูว่ามันหนักหรือเปล่า ถ้าเบาโหยงเหยง ชัวร์ครับว่าไม่เต็ม ถ้าหนัก 1.0 กิโลขึ้น เป็น Watt เต็มแน่นอนครับยี้ห้อ ที่ สามารถ การันตีได้ว่าเป็น Watt เต็ม
          ก็มี
          Enermax
          Power Silencer
          Targen
          SilverStorn
          Gigabyte
          อีกเยอะครับ
          ปล. คิดง่ายๆ คือ
          1. ต้องหนักกว่า Power Supply ทั่วไป ตีซะ 1.0 กิโลขึ้น
          2. ราคาไม่ถูกจนเกินไป (2000 up)
          3. รอท่านผู้รู้มากกว่านี้มาต่อครับ

Comment

ผิดที่ไว้ใจ
            ถ้า GIGABYTE วัตต์เต็มต้อง โอดิน ส่วน ซูเปิบ ยังเป็นวัตต์ MAX อยู่
            Last edited by linglom; 13 Aug 2008, 16:49:28.

Comment

ของGviewก็หนักนะคับ
              และก็อยากทราบว่าtaganกับenermaxนี่เต็มเท่ากันรึเปล่าหรือenermaxคุณภาพดีกว่าเพราะรู้สึกว่า
              enermaxจะแพงกว่านะแล้วtaganก็สวยกว่าด้วย

Comment

และก็อยากทราบว่าtaganกับenermaxนี่เต็มเท่ากันรึเปล่าหรือenermaxคุณภาพดีกว่าเพราะรู้สึกว่า
                enermaxจะแพงกว่านะแล้วtaganก็สวยกว่าด้วย

Comment

อีกอน่างเค้าคิดค่าลงโปรแกรมใหม่ 300บาทถ้าน

คนขาย :พี่คิดแค่300แล้วกัน
                  ผม :คิดในใจมันแค่ตรงไหนลงโปรแกรมที่อื่น200กว่าบาทเอง

Comment

ช่วงนี้เว็บไม่ค่อยดีรึเปล่ากดแล้วcannot แต่กระทู้ดันขึ้น

Comment

Originally posted by boatspy View Post
                      "เต็ม"

ปล.สเปกท่านมีอะไรบ้างล่ะ 500W.MAX ทำไมถึงเอาไม่อยู่

Comment

300นี่ราคาต่างจังหวัด ค่าลง บางทีก็250 ลดหลั่นกันไป
                        มีแบบว่าลงOS 300.- แต่ถ้าไม่มีแผ่นไดร์ฟเวอร์มาให้หาให้ตัวละ50.- ก็มี ในภูมิลำเนาที่ผมอยู่เนี่ยแหละ(ฟันแหลก!)

จะเอาGview ผมยอมเอา Deluxe ดีกว่าตัว 450w.รับE4500+HD3850 ฮาร์ดดิกส์2 ดีวีดี1ได้ คุ้มแล้ว

Comment

ให้ผมใช้ฟรีๆผมยังไม่เอาเลย
                          เสียดายเครื่อง

Comment

โชคดีครับที่ผมยังไม่เคยใช้ของ Gview ขอบคุณสำหรับความรู้ จะได้บอกต่อๆ กันไปว่าอย่าไปซื้อของยี่ห้อนี้มาใช้เด็ดขาด

Comment

กรุบอกแล้ว ยี่ห้อนี้ เอาไปโยนทิ้ง

Comment

Working...
                              X