Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ref VS Non-ref

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ref VS Non-ref

อยากจะทราบว่าถ้าเป็นคุณจะเลือก การ์ดตัวไหน อย่าง 4850 ref กับ 4850 Non-ref
    ผมเลือกตัว Ref เพราะว่าราคาน่าจะถูกกว่า แต่ตัว Non-ref คงมีดีที่ OC ได้ไกลกว่าเดิม
    แล้วทุกๆท่านมีความเห็นยังไง ???

ถ้าเป้นผม ผมจะรอแบบนี้

PCB REF แล้วแปะซิงค์ AC มาจากโรงงาน

Comment

ต้องปรับแต่งมาแล้วสิครับ

ปล.เพราะขี้เกียจมานั่งปรับแต่งเอง

Comment

สรุปว่าตัว Ref ดีกว่าเหรอคับ

Comment

ref อีกคน

Comment

Ref คือรายครับ อธิบายที

Comment

ซิงค์แบบ 4850 ตัวที่มีขายในไทยไงที่ร้อนๆอะ

Comment

ref card ที่ผมชอบมีแค่9800GTXกะ9800GX2

Comment

Originally posted by ninomiya View Post
                  Ref คือรายครับ อธิบายที
                  เคยอ่านจากในนี้แหละ Ref = Reference การ์ดที่ส่งตรงมาจากโรงงาน ATI แล้วแต่ละ ค่าย
                  ก็เอามาใส่สติ๊กเกอร์ของค่ายตัวเอง Non-Ref ก็เป็นตัวที่แต่ละค่ายเอามาเปลี่ยนอุปกรณ์บนการ์ดใหม่ อย่างคาปา ซิงค์ ไรเงี้ยะ

Comment

Ref = ถูกกว่า ถ้าในกรณีมันมี Non-ref ด้วย
                    Non-Ref = ลูกเล่นเพิ่มขึ้น เม็ดแรมเร็วขึ้น OC มาให้บ้างแล้ว ลากได้ไกลกว่าเดิมบ้าง Sink สวย อุณหภูมิไม่ร้อน ทุกอย่างที่พูดมาของ non-ref ต้อง บวกเงินเพิ่มนะครับ

Comment

Originally posted by dojinko View Post
                      เคยอ่านจากในนี้แหละ Ref = Reference การ์ดที่ส่งตรงมาจากโรงงาน ATI แล้วแต่ละ ค่ายก็เอามาใส่สติ๊กเกอร์ของค่ายตัวเอง Non-Ref ก็เป็นตัวที่แต่ละค่ายเอามาเปลี่ยนอุปกรณ์บนการ์ดใหม่ อย่างคาปา ซิงค์ ไรเงี้ยะ
                      reference หมายถึง reference design (แบบที่ Nvidia เขาออกแบบมาเป็นมาตรฐาน) ส่วน non-reference หมายถึง ผู้ผลิตไปปรับปรุงแก้ไขเพิ่มเติมให้ต่างออกไปจาก reference design โดยเน้นจุดขายผลิตภัณฑ์ของตนที่แตกต่างกันไป จะวางเป้ากลุ่มลูกค้าต่างกันก็ได้ เช่น เอาบล๊อกน้ำมาใส่ เพิ่มสปีดคล็อก ก็เป็น non-reference แล้ว

Comment

ความรู้ๆ

Comment

แล้วแต่รุ่นมากกว่าครับ ใช่ว่า non-ref แล้วจะดีกว่าเสมอไป อย่าง X1950PRO ยี่ห้อนึงlot หลังๆจะเป็น non-reference pcb ที่ลดต้นทุนพัดลม ระบายความร้่อนได้แย่กว่าตัว reference pcb lot แรกๆ

อย่าง HD3870 เอง ตัว non-ref แต่ละยี่ห้อก็หลายหลายมากๆ บางเจ้าลดต้นทุนภาคจ่่ายไฟเหลือแค่สองเฟส ห่วยกว่าเดิมอีก บางเจ้ายังใช้ 4 เฟสดิจิตอล แต่ไปลดต้นทุนตัวพัดลมแทน บางเจ้าใส่ของดีกว่าเดิมแต่ราคาก็กระโดดไปเยอะ บางเจ้าขายเท่าเดิมแต่ห่วยลง

ก็ต้องดูดีๆล่ะครับ ว่าตัวไหนแบบไหนดีกว่ากันเป็นยี่ห้อๆไป

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                            แล้วแต่รุ่นมากกว่าครับ ใช่ว่า non-ref แล้วจะดีกว่าเสมอไป อย่าง X1950PRO ยี่ห้อนึงlot หลังๆจะเป็น non-reference pcb ที่ลดต้นทุนพัดลม ระบายความร้่อนได้แย่กว่าตัว reference pcb lot แรกๆ

อย่าง HD3870 เอง ตัว non-ref แต่ละยี่ห้อก็หลายหลายมากๆ บางเจ้าลดต้นทุนภาคจ่่ายไฟเหลือแค่สองเฟส ห่วยกว่าเดิมอีก บางเจ้ายังใช้ 4 เฟสดิจิตอล แต่ไปลดต้นทุนตัวพัดลมแทน บางเจ้าใส่ของดีกว่าเดิมแต่ราคาก็กระโดดไปเยอะ บางเจ้าขายเท่าเดิมแต่ห่วยลง

ก็ต้องดูดีๆล่ะครับ ว่าตัวไหนแบบไหนดีกว่ากันเป็นยี่ห้อๆไป
                            ตอบโดนใจดีครับ

Comment

จดๆๆๆความรู้ทั้งนั้น คริ คริ

Comment

Working...
                              X