Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการ์ดจอต่างๆ ช่วยทีครับอยากรู้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการ์ดจอต่างๆ ช่วยทีครับอยากรู้ครับ

คือว่าการ์ดจอมีมากมายหลายอย่าง ผมไม่ค่อยเข้าใจ.. ปากต่อปาก ช่างคอมต่อช่างคอม งงไปหมด เลยอยากถามพี่ๆครับ

1.เกี่ยวกันไหมว่า Cpu หรือ เมนบอร์ด ที่รองรับชิฟ Intel จะซัฟพอร์ท กับ การ์ดจอของพวก Nvidia
    แต่กับ ค่าย ATI จะไม่ค่อยซัฟพอร์ทเท่าไร เพราะ การ์ดจอค่าย ATI ส่วนใหญ่จะซัพพอร์ท กับเมนบอร์ด AMD ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องไหมครับ ??

2.Cpu เมนบอร์ด แรม เป็นองค์ประกอบพื้นฐานของคอมพิวเตอร์ ถ้าจะเกี่ยวข้องกับ"เกมโดยตรง" ต้อง"เน้น"ที่การ์ดจอ แบบนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

3. การ์ดจอที่ขึ้นต้นด้วยระหัส X (ของค่ายATI) กับระหัส HD ซึ่ง รหัส X จะเน้นเล่นเกมดีกว่า HD และราคาถูกกว่า HD แต่ ระหัส HD จะเน้นดูหนัง Hi-def และเล่นเเกมได้ดี ราคาแพง อันนี้ผมเข้าใจ
    ถูกต้องไหมครับ ( หมายความว่า ถ้าผมจะเล่นเกม แต่ไม่เน้นดูหนัง และราคาถูก ผมเลือกระหัส X จะคุ้มกว่าไหมครับ )

4.หน่วยความจำของการ์ดจอ ตัวอย่าง 256MB GDDR3 128 Bit กับ 512MB GDDR2 128 Bit
    อันไหนเล่นเกมได้ไหลลื่นกว่าครับ

5.การ์ดจอรุ่นไหม่ๆ จะไม่ซัฟพอร์ดกับจอแก้ว ดังนั้น ถ้าซื้อการ์ดจอรุ่นไหม่ๆ ผมต้องเลือกซื้อจอ LCD ด้วย อันนี้..ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ?? (ผมไม่ค่อยเข้าใจว่า ทำไมผมเล่นเกมกับจอ LCD ผมมองยังไงก็ชัดไม่เท่าจอแล้วซักที แค่มันรู้สึกว่าจอ LCD มองแล้วสบายตา และสวย แต่จอแก้วอ่ะ ภาพสวยกว่าอีก เวลาเล่นเกมพวก Counter เวลาหมุนปืนไวๆ ภาพมันมัวๆ เบลอๆ แต่ถ้าอยู่นิ่งๆก็โอเคอยู่

6.การ์ดจอที่มีช่อง HDMI หรือ DVI แปลงเป็นหัว HDMI ถ้าเอาไปเสียบที่ LCD TV ภาพจะคมกริปเหมือนดูหนัง Hi-def ไหมครับ ??

7.ระหว่าง จอ LCD กับ จอแก้ว พวกพี่ว่า อันไหนชัดกว่ากันครับ ??

ขอถามแค่นี้ละครับ...

ปล.ผมมีงบแค่ 3000 บาท จะซื้อการ์ดจอเอาใว้เล่นเกม (เอาแบบดีที่สุดของราคานี้ ไม่เกิน 3000 บวกลบไม่เกิน 3200 ช่วยคิดทีครับว่ารุ่นไหนดี ( งบน้อยครับ )

ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ

ข้อ 1. ใส่ๆไปเถาะปนกันได้
    ข้อ 2. สำคัญ 3 ส่วน Cpu Ram การ์ดจอ เอาแรงเยาะๆไวถึงจะดี
    ข้อ 3. จะ X หรือ HD มันก็แค่ชื่อรหัสจะซื้อการ์ดจอของ Ati เลือกที่เป็น HD ครับใหม่กว่า HD หมายถึงดูหนัง+เล่นเกมส์ด้วย
    ข้อ 4. ขึ้นอยู่กับ Spec เกมส์ครับท่าเกมส์ที่กิน Spec มากๆ 512MB จะดีกว่ามากแต่ท่าเกมส์เบาๆ 256mb ก็เหลือ
    ข้อ 5. การืดจอใหม่มันซัพพอต ตาม Technology ครับพวก LCD จะแสดงผลและ Support กับพวกเกมส์ใหม่ๆมากกว่า เช่น เกมส์ Crusade Thy Kingdom จอ Crt บางรุ่นถึงกับเปิดไม่ได้แล้วต้องเล่นเป็น LCD ครับ
    ข้อ 6. ต่อ HDMI จาก PC ไป LCD TV ขึ้นอยู่กับหนังที่เอามาเปิดครับ
    ข้อ 7. จอ LCD ไม่มีข้อด้อยเหมือนมะก่อนแล้ว

ปล.3000 จะซื้อการืดจอแนะนำไปซื้อ 9600GSO มือสองครับเห็นผลทิ้งจาก 8600GT เพียบ

Comment

Originally posted by spykidswap View Post
      คือว่าการ์ดจอมีมากมายหลายอย่าง ผมไม่ค่อยเข้าใจ.. ปากต่อปาก ช่างคอมต่อช่างคอม งงไปหมด เลยอยากถามพี่ๆครับ

1.เกี่ยวกันไหมว่า Cpu หรือ เมนบอร์ด ที่รองรับชิฟ Intel จะซัฟพอร์ท กับ การ์ดจอของพวก Nvidia
      แต่กับ ค่าย ATI จะไม่ค่อยซัฟพอร์ทเท่าไร เพราะ การ์ดจอค่าย ATI ส่วนใหญ่จะซัพพอร์ท กับเมนบอร์ด AMD ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องไหมครับ ??

2.Cpu เมนบอร์ด แรม เป็นองค์ประกอบพื้นฐานของคอมพิวเตอร์ ถ้าจะเกี่ยวข้องกับ"เกมโดยตรง" ต้อง"เน้น"ที่การ์ดจอ แบบนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

3. การ์ดจอที่ขึ้นต้นด้วยระหัส X (ของค่ายATI) กับระหัส HD ซึ่ง รหัส X จะเน้นเล่นเกมดีกว่า HD และราคาถูกกว่า HD แต่ ระหัส HD จะเน้นดูหนัง Hi-def และเล่นเเกมได้ดี ราคาแพง อันนี้ผมเข้าใจ
      ถูกต้องไหมครับ ( หมายความว่า ถ้าผมจะเล่นเกม แต่ไม่เน้นดูหนัง และราคาถูก ผมเลือกระหัส X จะคุ้มกว่าไหมครับ )

4.หน่วยความจำของการ์ดจอ ตัวอย่าง 256MB GDDR3 128 Bit กับ 512MB GDDR2 128 Bit
      อันไหนเล่นเกมได้ไหลลื่นกว่าครับ

5.การ์ดจอรุ่นไหม่ๆ จะไม่ซัฟพอร์ดกับจอแก้ว ดังนั้น ถ้าซื้อการ์ดจอรุ่นไหม่ๆ ผมต้องเลือกซื้อจอ LCD ด้วย อันนี้..ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ?? (ผมไม่ค่อยเข้าใจว่า ทำไมผมเล่นเกมกับจอ LCD ผมมองยังไงก็ชัดไม่เท่าจอแล้วซักที แค่มันรู้สึกว่าจอ LCD มองแล้วสบายตา และสวย แต่จอแก้วอ่ะ ภาพสวยกว่าอีก เวลาเล่นเกมพวก Counter เวลาหมุนปืนไวๆ ภาพมันมัวๆ เบลอๆ แต่ถ้าอยู่นิ่งๆก็โอเคอยู่

6.การ์ดจอที่มีช่อง HDMI หรือ DVI แปลงเป็นหัว HDMI ถ้าเอาไปเสียบที่ LCD TV ภาพจะคมกริปเหมือนดูหนัง Hi-def ไหมครับ ??

7.ระหว่าง จอ LCD กับ จอแก้ว พวกพี่ว่า อันไหนชัดกว่ากันครับ ??

ขอถามแค่นี้ละครับ...

ปล.ผมมีงบแค่ 3000 บาท จะซื้อการ์ดจอเอาใว้เล่นเกม (เอาแบบดีที่สุดของราคานี้ ไม่เกิน 3000 บวกลบไม่เกิน 3200 ช่วยคิดทีครับว่ารุ่นไหนดี ( งบน้อยครับ )

ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ
      ตอบตามที่เข้าใจ

1. อาจจะมีบ้างครับในสมัยก่อน แต่ปัจจุบันแทบจะไม่เห็นแล้วครับ อิสระแล้วไม่ต้องแบ่งฝักแบ่งฝ่าย
      2. ลำดับความสำคัญในการเล่นเกมส์ 1-2-3 การ์ดจอ-แรม-CPU (คือเพิ่มแล้วเห็นผลในการเล่นเกมส์มากที่สุด)
      3. ไม่เกี่ยว X1550 ผมก็ดู Hidef ได้ (1024x768) ส่วนจะดีกว่ารุ่นไหน ต้องเทียบรุ่นๆไป
      4. เท่าที่ผมทราบมา ความจุแรมบนการ์ดจอ ทำได้แค่เปิด Res สูงๆ ได้โดยไม่หน่วงมากนัก
      แต่ถ้าจะเอาเร็วใน Res น้อยๆก็ DDR3 256 ครับเพราะความเร็วในการรับส่งข้อมูลมากกว่า DDR2 ถ้าไม่ปรับ res สูง (ซึ่ง DDR2 มันก็ไม่ประโยชน์ ถ้าหากปรับ Res สูงๆ แล้วเล่นที FPS 10-20)
      5. เป็นความแตกต่างทางกายภาพของจอแสดงผลครับ ไม่เกี่ยวกับการ์ด เรื่องจอใส จอไม่ใส่เนี่ย
      6. เท่าที่ผมทราบ มันพอๆ กับ DVI นั้นแหล่ะ แค่ HDMI มันแค่พ่วงสัญญาณเสียงมาด้วย (ต้องต่อ Audio กับตัวการ์ดก่อน)
      7. จอ LCD แบบธรรมดา กับ LCD แบบจอสะท้อน ใช่มั้ย ถ้าอยู่ในห้องที่แสงมันสะท้อนเยอะๆ ก็
      LCD แบบจอธรรมดาครับ ถ้าเล่นในห้องมืดๆ เหมือนโรงหนัง ผมแนะนำจอกระจกครับ

แต่ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของคนซื้อนั้นแหล่ะ

Comment

ก็ตามข้างบนแหละ

..สงสัย LCD ซื้อมานานรึยังคับรุ่นอะไรของอะไร เพราะ LCD เดี๋ยวนี้ คุณภาพตามจอแก้วไม่มากแล้วที่ราคากลางๆ

แล้วก็เมนบอร์ดคุณ เป็น AGP หรือ Pcie คับนี่รายละเอียดสำคัญเลยคับ

Comment

ช่ายครับ ต้องดูว่าเมนบอดดซัพพอต AGP หรือ PCIe เพราะว่าอย่างผมว่าจะไปเปลี่ยนการ์ดจอด้วยความรู้น้อยไปพี่เค้าบอกว่า ต้องเปลี่ยนทั้งหมดเลย เมนบอร์ด รอม CPU เพราะว่า เมนบอร์ดเก่ามันไม่ซัพพอร์ตการ์ดจอใหม่ๆ
          กำเลย

Comment

Working...
          X