Announcement

Collapse
No announcement yet.

ศาลพิจิตรเข้มสั่งจำคุก ไม่รอลงอาญา เจ้าของร้านเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ศาลพิจิตรเข้มสั่งจำคุก ไม่รอลงอาญา เจ้าของร้านเกม

ศาลพิจิตรเข้มสั่งจำคุกไม่รอลงอาญาเจ้าของร้านเกม ทำผิดกม.ปล่อยเยาวชนมั่วสมุในเวลาเรียน

นาย ปรีชา เรืองจันทร์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิจิตร เปิดเผยว่า
    หลังจากที่ จ.พิจิตรมีมาตรการเข้มงวดกับร้านเกมส์ และการจับกุมผู้กระทำความผิดดำเนินคดีอยู่เสมอ ล่าสุดที่ศาลแผนกคดีเด็กเยาวชนและครอบครัว ที่มี นายสุขุม นามวิเศษ เป็นผู้พิพากษาหัวหน้าศาลได้มีการพิจารณาคดีผู้กระทำความผิด พรบ.คุ้มครองเด็ก 2542 คดีดำที่ 149-150/2551, คดีแดงที่ 132/133/2551

โดยมีพนักงานอัยการเป็นโจทก์ และ มีนายปรัชญา แก้วบด อายุ 56 ปี ผู้ดูแลร้านเกมส์ พี-เจ เน็ตแอนด์เกมส์ ตั้งอยู่ที่ 10/2 หมู่8 ต.คลองคะเชนทร์ และ นายณรงค์ กลัดแก้ว อายุ 33 ปี ผู้ดูแลร้าน N-P เกมส์ ตั้งอยู่เลขที่ 140 ต.ในเมือง จ.พิจิตร เป็นจำเลยในความผิดตามกฎหมายเนื่องจากมีการกระทำการโดยยินยอมให้เยาวชน ทั้ง 2 แห่ง รวม 5 คน เป็นเยาวชนอายุ 14-15 ปี ซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะเข้าไปเล่นเกมส์คอมพิวเตอร์ ทั้งๆ ที่เป็นเวลาศึกษาเล่าเรียนของเด็ก

ศาลได้ตัดสินว่า การกระทำของจำเลยทั้ง 2 เป็นการกระทำโดยไม่คำนึงถึงประโยชน์สูงสุดของเยาวชน แต่จำเลยซึ่งเป็นผู้ดูแลร้านเกมส์กลับฝ่าฝืนกฎหมาย จึงพิพากษาจำคุกจำเลยทั้ง 2 คน คนละ 2 เดือน แต่ทั้งคู่ให้การรับสารภาพอีกทั้งไม่เคยต้องโทษมาก่อน เห็นควรให้เปลี่ยนโทษจำคุกเป็นกักขังแทน 1 เดือน โดยให้กักขังในที่สถานกักขังกลาง เรือนจำจังหวัดพิจิตร ต่อไป

นายปรีชา กล่าวด้วยว่า สำหรับคดีนี้ถือเป็นบทเรียนของผู้ประกอบการธุรกิจร้านเกมส์ที่เห็นแก่ได้ ปล่อยเด็ก-เยาวชน ให้เล่นเกมส์ในเวลาเรียนส่งเสริมให้เด็กหนีเรียน นำเกมส์ลามก, เกมส์ใช้ความรุนแรง มาเป็นเหยื่อล่อเด็กให้อยู่ในวังวน สุดท้ายเมื่อต้องคดีก็ต้องรับโทษสูงเช่นนี้ ซึ่งนับว่ายุติธรรมแล้ว และขอเตือนผู้ประกอบการร้านเกมส์ที่เห็นแก่ได้ระวังจะเป็นรายต่อไปที่ต้องถูกจับและขึ้นศาลยุติธรรม จนถึงเข้าเรือนจำอีกด้วย
    ที่มา : จากเว็ปไซต์ Kapook.com

ปล. ผมกำลังจะไปรับคุมร้านเน็ตอยู่เลย ชักหวั่นๆ แล้ว เพื่อนๆ ว่าไงมั่งครับ มีอะไรแนะนำมั้ยครับ (เครียด)

แถวบ้านผมมีนักเรียนโดดมาเล่นเกมส์ในเวลาเรียนเหมือนกัน หน้าร้านปิดแถมคนในร้านเต็มด้วย เหมือนจะรู้กัน -*-

Comment

ถ้าเจ้าของร้านไม่รู้เห็นเป็นใจ เด็กก็เข้าไปไม่ได้หรอกครับ

Comment

งืมๆๆ อย่างนี้ถ้าเห็นเด็กๆ เข้ามาเล่นในช่วงก่อนบ่ายสองครึ่ง ก็น่าจะไม่ให้เล่นไปเลยใช่มั้ยครับ(ไม่ว่าจะใส่ชุดนักเรียนรึเปล่า)

Comment

ครับ
          เราก็ไม่ใช่ว่าโง่ ถ้าดูออกว่าเด็กโดดเรียนมา ก็ไม่ให้เข้า แค่นั้นล่ะครับ

Comment

มันเกินไปเปล่าเนี้ยแค่ให้เ็ด็กมาเล่นเกมในร้านเวลาเรียนถึงกับต้องติดคุก.. ผมว่าแค่ปรับหนักๆซักหมื่นนึงก็น่าจะพอแล้วนะนี่เล่นถึงคุกเลยเรอะ... แถมไม่รอลงอาญาอีก

Comment

Originally posted by heatie View Post
              ครับ
              เราก็ไม่ใช่ว่าโง่ ถ้าดูออกว่าเด็กโดดเรียนมา ก็ไม่ให้เข้า แค่นั้นล่ะครับ
              ผมละชอบ Avatar ท่านจัง

ไม่รู้ว่าถ้าเด็กมันถือจอบ ไปไล่สับวัว แล้วมันบอกว่าเลียนแบบเกมส์ Havestmoon มันจะแบนมั้ย -*-

Comment

แปลกเด็กโดดเรียนเล่นเกมส์ เจ้าของร้านโดนหนัก
                แต่เด็กโดดเรียนอยู่ตามโต๊ะสนุ๊ก มั่วสุมตามหอพักเจ้าของไม่ยักกะโดน

เมืองไทยมีแต่พวกข้าราชการทำงานเอาหน้าตามกระแสสังคม สื่อก็ประโคมข่าวกันเข้าไป

Comment

ผมว่าเด็กพวกนี้มัน "เกรียน" จริงๆเลย - -"

Comment

หุๆๆ ผมพิจารณาจากภาพแล้ว มันเป็นสมัยพระเจ้าอะไรไม่รู้เน้อ นานมากแล้วนะ

ไอ้ที่ว่าติดคุกๆ ไม่รอลงอาญาน่ะ ถ้าตำรวจไปเห็นแล้วเขาขอสักหมื่นสองหมื่นก็ให้เขาไป อาจไม่ติดหรอกครับ 555+

Comment

มันหาช่องโหว่ให้ตำรวจไม่ดีรีดไถหรือเปล่าเนี่ย

Comment

ช่องทางหาเงินดีๆนี่เอง

Comment

แล้วถ้า รร ที่เขาไม่ปิดเทอมพร้อมคนอื่นหล่ะครับ
                          GLORIOUS PC MASTER RACE
                          May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                            แล้วถ้า รร ที่เขาไม่ปิดเทอมพร้อมคนอื่นหล่ะครับ
                            ถ้าเอาแบบเป็นระบบคือ เราขอดูบัตรนักเรียนได้ และโทรไปถามที่โรงเรียนได้ครับ
                            คงไม่ยุ่งยากมาก เพราะละแวกที่ร้านตั้งอยู่ คงมีเด็กไม่เกิน 10 โรงเรียน
                            ถ้ากลัวเสียลูกค้าให้ร้านอื่น ก็โทรตามตำรวจมาตรวจร้านข้าง ๆ ที่เด็กเยอะ ๆ ซะ เดี๋ยวหมดคู่แข่งไปอีกร้าน^^

จริงอยู่ว่ามันเป็นช่องทางหากินแบบห่วย ๆ ของตำรวจเฮงซวย แต่ตำรวจเฮงซวยก็ทำมาหากินกับความมักง่ายของเราน่ะแหละครับ โทษเขาฝ่ายเดียวได้ที่ไหน

Comment

ผมจะโขมยตังค์ไปเรียน
                              รัฐ..จาได้สั่งปิดโรงเรียน
                              ใครสั่งให้ไปเรียน ติดคุก

ขำขำน่า อิอิ

Comment

Working...
                              X