Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับซื้อคอมมาประกอบเองจอไม่ขึ้นอะไรเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับซื้อคอมมาประกอบเองจอไม่ขึ้นอะไรเลยครับ

ซื้อ amd 5000
    บอร์ด ECS A780GM-A
    hdd 160 g
    ต่อเสร็จเรียบร้อยแล้ว เปิดคอมไม่มีอะำไรขึ้น มาเลย
    ลองเปลี่ยนhdd ลูกเก่าจอก็ยังไม่ขึ้น
    ลองเปลี่ยน psu ตัวเก่าก็ยังไม่ขึ้น
    ต้องเปลี่ยนอะไรอีก หรือต่อสายไม่ครบ
    ช่วยตอบทีครับ

สงสัยต่อสายไม่ครบ แล้วสายสวิตซ์ที่ต่อเข้ากับบอร์ดเสียบถูกไม่ ลองเช็คใหม่ดู

Comment

ไม่เห็นมีแรมเลย
      ใส่แรมยังครับ

Comment

เอางี้ ไปดูสายว่าต่อครบไหม การ์ดจอเสียบดีไหม แรม แนบกับ สล๊อตไหมแล้วมาบอกจ้า

Comment

การ์ดจอไม่มีครับ แรมใส่แล้วครับ สายเสียบถูกทุกช่องครับ ก็ยังไม่ได้

Comment

เป็นเพราะไม่เสียบการ์ดจอหรือเปล่า

Comment

พัดลมซีพียูก็ติตนะครับ

Comment

เครื่องทำงานรึป่าว? ถ้าทำงาน HDD,DVD-ROM ไม่ต้องต่อก็ได้ ลองเปลี่ยนRAMดูครับ ถ้าใส่2ตัวเอาRAMออกทีละตัว ผมก็เคยเป็นนะ
                ถ้าเครื่องไม่ทำงานเลย พัดลมCPUไม่หมุน ลองดูดีๆครับ เมนบอร์ดสัมผัสกับฝาเครสรึป่าว ต้องรองบูทของน๊อตก่อนนะ

Comment

สลับสายเสียบจอ

Comment

Originally posted by namkem View Post
                    เครื่องทำงานรึป่าว? ถ้าทำงาน HDD,DVD-ROM ไม่ต้องต่อก็ได้ ลองเปลี่ยนRAMดูครับ ถ้าใส่2ตัวเอาRAMออกทีละตัว ผมก็เคยเป็นนะ
                    ถ้าเครื่องไม่ทำงานเลย พัดลมCPUไม่หมุน ลองดูดีๆครับ เมนบอร์ดสัมผัสกับฝาเครสรึป่าว ต้องรองบูทของน๊อตก่อนนะ
                    เครื่องทำงานครับ ลอถอดhdd dvd รอบน๊อตเมนบอร์ดแล้วก็ยังจอดำเหมือนเดิม

Comment

Originally posted by -SaMmY- View Post
                      สลับสายเสียบจอ
                      ลองแล้วครับจอดำเหมือนเดิมครับ

Comment

เคยเจออาการแบบนี้ เปิดมาจอมืดดำ ไล่เช็คไปตกที่แรมมีปัญหา ออ อีกอย่าง cpu ลองเช็ค cpu ดูนะครับ ว่าใส่สนิดไหมขาเสียบลงสนิดไหม เคยเป็นเหมือนกัน อาการใส่cpuไม่สนิด หุหุ ไฟเข้าบอร์ดแต่ ภาพไม่ขึ้นจอมืด

Comment

Originally posted by kahung View Post
                          เคยเจออาการแบบนี้ เปิดมาจอมืดดำ ไล่เช็คไปตกที่แรมมีปัญหา ออ อีกอย่าง cpu ลองเช็ค cpu ดูนะครับ ว่าใส่สนิดไหมขาเสียบลงสนิดไหม เคยเป็นเหมือนกัน อาการใส่cpuไม่สนิด หุหุ ไฟเข้าบอร์ดแต่ ภาพไม่ขึ้นจอมืด
                          ขอบคุณมาครับ ผมขอลองดูก่อนถ้าไม่ได้พรุ่งนี้คงยกไปร้านทั้งหมดใ้ห้เขาเชคให้ว่าเป็นที่อะำำไร
                          พอดีแรมเครื่องเก่ามันเป็น ddr1 ทำสอบไม่ได้

Comment

ไม่มีเสียงอะไรเลยหรือครับ

Comment

Originally posted by -SaMmY- View Post
                              ไม่มีเสียงอะไรเลยหรือครับ
                              ไม่มีเสียงครับ เงียบฉี่

Comment

Working...
                              X