Announcement

Collapse
No announcement yet.

จับ E6300 เก่าๆ มาลาก !! (โหลดโหด)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จับ E6300 เก่าๆ มาลาก !! (โหลดโหด)

สวัสดีครับพ่อแม่พี่น้องชาว Overclockzone ทุกท่าน

วันนี้กระผมมมมม เพิ่งจะได้ทดสอบการ OC แบบเสี่ยงดวงดู ครั้งแรกในชีวิตเลยครับ ที่ลากขนาดนี้

ตอนนี้ผลการ OC ยังไม่เสร็จดีครับ เรามาดูกันก่อนครับ

System :

CPU : Intel Core2Duo E6300 (65nm) 1.86Ghz @ 2.8Ghz
    Motherboard : P5QL-E
    RAM : G.Skill F2-6400CL4D-2GBPK 4-4-4-12 @ 1066Mhz 5-5-5-15 (กดไม่ลง บอร์ดบังคับครับ ทำไงก็ไม่ได้)
    VGA : GeForce 7600GS 256MB ไม่ต้องสนใจ ผ่าน
    HDD : Seagate Barracuda 7200.11 160GB
    PSU : Enermax 460W

จากการเทส(ยังไม่จบ) ผมได้เห็นอุณหภูมิสูงสุด 68องศาเซลเซียส นับว่าเกือบร้อน สำหรับผม (อุณหภูมิห้อง 26องศา)
    idle อยู่ที่ 54องศาครับ
    ซิงค์เดิมๆ !! ย้ำ ซิงค์เดิมๆ !!

รายละเอียดอยู่ในรูปนะครับ

ผ่านครึ่งชั่วโมงเรียบร้อยครับ

ขอบคุณที่เสียสละเวลามาอ่านครับ

----------------------------------

คำถามครับ:

1.ผมสามารถปรับตัวคูณได้แค่ 6 กับ 7 ... สามารถแก้มากกว่านี้ได้ไหมครับ?
    2.VCore เท่าไหร่ดีครับ?
    3.พอมีวิธีกดแรมมากกว่านี้มั้ยครับ?
    4.VGA ผมพอจะทำให้แรงกว่าเดิมได้ไหมครับ? (Idle 54องศา Full Load 70องศา NiBiTor ใส่ค่าอะไรเท่าไหร่ดีครับ อุณหภูมิไม่สู้ดีนัก T.T)

ขอบคุณคร้าบบบบบ
    Last edited by Zyxen; 13 Aug 2008, 23:14:42. Reason: Update result

1.เปลี่ยนซิ้งครับ..
    2.เพิ่มไฟ cpu ครับ อันนี้ตองลองเอง ค่อยๆเพิ่ม..

Comment

มาว่า e6300 เก่าได้ไง
      ผมใช้อยู่นะ อิอิ ...

2.8 Ghz ยังไม่ถือว่าโหดครับ
      ดูของผมซะก่อน 3.29 Ghz (470*7)
      ไฟ Vcore 1.5 ครับ
      ผมแนะนำให้เปลี่ยนซิงค์ครับ
      ถ้าอยากจะลากมันส์ๆ
      จริงๆตอนผมใช้ซิงค์เดิมมันไม่สูงขนาดนี้นะ (idle 40 full 50)
      ผมว่าคุณน่าจะใส่ไม่แน่นแหงๆ ...

Comment

Originally posted by joejoejoe View Post
        มาว่า e6300 เก่าได้ไง
        ผมใช้อยู่นะ อิอิ ...

2.8 Ghz ยังไม่ถือว่าโหดครับ
        ดูของผมซะก่อน 3.29 Ghz (470*7)
        ไฟ Vcore 1.5 ครับ
        ผมแนะนำให้เปลี่ยนซิงค์ครับ
        ถ้าอยากจะลากมันส์ๆ
        จริงๆตอนผมใช้ซิงค์เดิมมันไม่สูงขนาดนี้นะ (idle 40 full 50)
        ผมว่าคุณน่าจะใส่ไม่แน่นแหงๆ ...

ยังไม่เก่านะเหงด้วย(เราก้อใช้อยู่) ไส่ Vcore 1.5 โหดมักๆ..ซิ้งรัยเหรอคับ อิอิ .......ผม เคยลากไป..3.3GHz ก่าๆ แต่ไม่สเถียร์เล่นๆไป จอฟ้า... เอิ๊ิกๆ.... ตอนนี้ก้อใช้ 2.8 อยู่ Vcore 1.45 คงที่ดี ..นะคับ ปล่อยบิททั้งกลางวันกลางคืน 4-5วันติดและยังมะปิดเครื่องเรย ^^ ชิวๆ

Comment

โหดเลยท่าน เอาสัก 3.4

Comment

e6320 ของผมก็ดันไปได้ราวๆ 470 เหมือนกัน แต่มีกระทู้นึง ไปที่ 500

Comment

1.สูงสุด7
              2.เต็มที่ไม่เกิน 1.4 ถ้า 500*7
              3.มี แต่แรมจะไหวหรือไม่
              4.ลองๆไล่ดูครับ

Comment

สงสัยเรื่อง อุณหภูมิมานานล่ะครับ เราไม่ควรให้ CPU Full เกินเท่าไหร่ ครับ
                แล้วแรม Crusail มันใช้ไฟเยอะกว่ายี่ห้ออื่นจัง สรุปของเค้าดีจริงไหมครับ ?

Comment

ไม่เกิน 80 เป็นใช้ได้ครับ

Comment

ผมใช้ซิงค์ Tuniq Tower 120 ครับ
                    ตอนนี้ idle ไม่เกิน 40 ไม่เปิดแอร์ ถ้าเปิดแอร์เคยลงต่ำสุด 28
                    full ประมาณ 46
                    กับซิงค์เดิมก็มากกว่าเดิม 5-10 องศาครับ

ที่ผมอัดไป 1.5 น่าจะเป็นเพราะ PSU วัตต์ไม่เต็มครับ
                    เิิปิดดู CPU-Z มันอยู่ประมาณ 1.44
                    ตอนนี้มองๆ PSU ตัวใหม่อยู่เหมือนกัน
                    เล็ง Tagan U38 600W อยู่ครับ ...

Comment

ทดลองอัดมาแล้วครับ ดูเหมือนแรมจะไปไม่ไหวเลยพักก่อน

ตะกี้ลองอัดไฟไป 1.5v แต่ก็ลากไม่ขึ้นครับ

อยากได้รายละเอียดไฟทุกอย่างเลยอะคับ T.T จะได้อัดหมดเลย

Comment

แรม native 1066 ใช่ใหม แปลว่า run bus 500 1:1 ได้

ซิงค์เดิม แนะนำให้เล่น 500*6 @3 ghz ร้อนน้อย กินไฟต่ำ

ถ้าตั้งแต่ 3.2-3.6 ซิงค์เดิม มันเข้าวิกฤติ อย่าเสี่ยง

Comment

ลองกด 6*500 แล้วครับ ไม่ผ่านครับ ทดแรมแล้ว
                          ตอนนี้ใช้ 7*400 แรม 1066 5-5-5-12(กด 12ได้หน่อยนึง)
                          Enhanced DRAM อะไรนั่นผมปรับ Strong ได้ครับ

ไฟ Vcore กดไว้ที่ 1.3250 เสถียรดีครับ
                          ไฟแรม auto ไว้ ไม่รู้เท่าไหร่ แหะๆ
                          PCIx กดไว้ 100 ครับ ไม่รู้ว่ามีผลมั้ย

Comment

6300 week ใหม่ๆ อาจะขึ้น 500 ไม่ได้

แรม อัดไปเลย 1:1 2.2 5 5 5 15 ก่อน หลวมๆ
                            NB 1.45
                            FSB ลองดู 1.4
                            ปิด C1E ด้วย เผลื่อฟลุค ขึ้น 500ได้

Comment

น่าจะใส่ไฟแรมตามสเป็ึคครับ
                              ที่ตัวแรมน่าจะมีเขียนนะ
                              เช่นของผม OCZ bus 1066 มันเขียนไว้ว่า 5-5-5-15 2.1V
                              หมายความว่าให้เพิ่มไฟแรม +0.3 (Default ที่ 1.8)

ของผม PCI ผมปล่อย Auto นะ
                              Vcore ลองสูงกว่านี้อีกนิด (ดูอุณหภูมิด้วย)

ลองดูครับ ...

Comment

Working...
                              X