Announcement

Collapse
No announcement yet.

สีพ่นเคส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สีพ่นเคส

คือ ผมมีเคส G-View สภาพเน่าสุดๆ เลยคิดจะโมมันดู และพ่นสีให้มันใหม่ เลยอยากถามท่านเทพทั้งหลายว่าใช้สีอะไรพ่นเคสกันครับ เป็นเสปรกระป๋อง หรือ สีที่ใช้พ่นโมเดล หรือ ???? ครับ และก่อนพ่นมีวิธีเตรียมการอะไรก่อนบ้างครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าครับ
    Last edited by t-force; 14 Aug 2008, 00:56:27.

Last edited by Explosion; 29 Aug 2008, 00:50:55.

Comment

ผมใช้สีพ่นรถ+กันความร้อนอ่ะกะป๋องล่ะ 192 บาท ใช้ 2 กะป๋องคับ

Comment

ไม่รู้เป็นเหมือนกันหมดหรือเปล่า ไม่ว่าจะสีพ่นรถไพเลค หรือ สีกระป๊องยี่ห่ออื่นๆ เวลาพ่นแล้วมันก็ติดดีครับ

แต่ว่าพออยู่ไปสักพักมันจะรอกง่ายมาก แค่เอาเล็บไปขูดนิดๆก็หลุดแล้วครับ

ถ้าอยากให้อยู่ทนนาน ผมว่าน่าจะไปจ้างร้านทำสีรถยนต์พ่นสีแห้งช้า แล้วอบสีให้ครับ

เพราะผมก็กำลังจะทำเหมือนกันเคสที่บ้านนี่ เริ่มออกอาการสีรอกแล้ว

Comment

แนะนำส่งร้านทำสีมอไซค์พ่นดีกว่าคับ พ่นสีกาลมอย่างดี แถมสั่งแอร์บัสเคสไปเลย ราคาราวๆๆ 1500 นะถ้าแอร์บัส

Comment

Originally posted by artm5 View Post
            ผมใช้สีพ่นรถ+กันความร้อนอ่ะกะป๋องล่ะ 192 บาท ใช้ 2 กะป๋องคับ
            แล้วต้องพ่นอะไรก่อน-หลังครับ ก่อนพ่นต้องขัดสีเก่าออกปล่าวครับ-ทำไง???

Comment

Originally posted by t-force View Post
              แล้วต้องพ่นอะไรก่อน-หลังครับ ก่อนพ่นต้องขัดสีเก่าออกปล่าวครับ-ทำไง???
              เห้นว่าเอากระดาษทรายน้ำขัดก่อนนะครับ แล้วก็พ่น กระ๋ป๋องแรก ไล่ให้ทั่วเคส แล้วก็ปล่อยไว้ให้แห้ง

ถ้ากระป๋องแรกยังไม่หมดก็เอามาพ่นรอบสอง หรือถ้าหมดแล้วก็เอากระป๋องที่สอง มาพ่น

พ่นรอบสองนี้ ต้องระวังๆ หน่อยนะครับเพราะว่าเป็นการพ่นเก็บงานให้เนียนน่ะครับ

Comment

Originally posted by kiros View Post
                เห้นว่าเอากระดาษทรายน้ำขัดก่อนนะครับ แล้วก็พ่น กระ๋ป๋องแรก ไล่ให้ทั่วเคส แล้วก็ปล่อยไว้ให้แห้ง

ถ้ากระป๋องแรกยังไม่หมดก็เอามาพ่นรอบสอง หรือถ้าหมดแล้วก็เอากระป๋องที่สอง มาพ่น

พ่นรอบสองนี้ ต้องระวังๆ หน่อยนะครับเพราะว่าเป็นการพ่นเก็บงานให้เนียนน่ะครับ
                กระดาษทรายเบอร์อะไรครับ

Comment

ผมใช้กาป๋อง 50 บาท พ่นทั้งเคสแต่เจาะป๋องแล้วใส่กาลมพ่นนะครับ ใช้มาจะปีนึงแล้ว ยังไม่ลอกเลยครับ ตอนแรกผมขัดก่อนเลย ด้วยสก๊อตไบร์ โหดป่าว 555

Comment

Originally posted by t-force View Post
                    กระดาษทรายเบอร์อะไรครับ
                    เอาละเอียดหน่อยกันเคสเป็นรอย

Comment

ขัด ก่อน พ่น นะจ๊ะ ซักเบอร์ 200 เหนื่อยหน่อย แต่เนียน

ที่มันพ่นไม่ติดเพราะเหล็กมันเคลือบมาอยู่แล้ว สีใหม่มันก้อไม่ติดน่ะสิ

Comment

ของผมซื้อที่ อมรป๋องละ 20

Comment

ไม่ต้องขัดก็ได้ครับพ่นไปเลย แล้วทิ้งให้แห้ง 2 - 3 วัน

จากนั้นพ่นแล็กเกอร์ตามอีก 2 รอบ แล้วทิ้งไว้อีก 2 วันทีนี้นิ้วขูดไม่มีลอก

ผมเองก็นิ้วขูดแล้วลอกเหมือนกัน แต่ไม่อยากพ่นใหม่เลยอัดแล็กเกอร์ทับไปเลย

Comment

ใช้กระดาษทรายเบอร 800 ขัดเลย ไล่ด้วยเบอร์ 1000 ต่อ เสร็จแล้วตากให้แห้ง ทำความสะอาดอย่าให้ฝ่นเกาะ ใช้สีสเปร์ยลองพื้น พ่นซัก3รอบเพื่อความหนึบ แล้วตามด้วยสีจริง แล้วรอบสุดท้ายลงสีแลคเกอร์ รับลองแน่นๆ ไม่ต้องเสียตัง (ก่อนจะพ่นสีนะครับควรจะให้สิ่งที่เราจะพ่นมันร้อนหรืออุ่นๆซักหน่อยนะ)

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                              ของผมซื้อที่ อมรป๋องละ 20
                              สีอะไรหรอ ถูกดีจัง

Comment

Working...
                              X