Announcement

Collapse
No announcement yet.

Z87x-OC ลง OSX ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Z87x-OC ลง OSX ?

อยากลองใช้ OSX มั่งครับ
    I7 4770K
    Z87x-OC
    G.SKILL SNIPER DDR3 8GB 1866 (4GBx2)
    Asus Geforce 7300gs (ใช้ตัวเก่าครับอยู่ครับ แนะนำรุ่นได้ครับกำลังจะเปลี่ยน)

ลอง IATKOS S3 ติดตั้งเสร็จ Re-boot แล้วค้างรูป apple
    ตอนนี้ลอง
    IATKOS ML2 ค้างรูป apple ไม่ไปไหนเลยครับ
    สรุปยังไม่ได้เลยว่าจะเริ่มต้นที่ตัวไหนดี
    ใครพอมีแนวทาง โปรดชี้แนะด้วยครับ

รอผู้เชี่ยวชาญ

Comment

spec คุณมีปัญหากับ การ์ดจอครับ Asus Geforce 7300gs ใช้ onboard HD 4600 ดีกว่าครับ
      ถ้าไม่ใช้ Asus Geforce 7300gs ติดตั้งได้แน่

Comment

จะใช้ onboard HD4600 ได้ยังไงครับต้อง Set Bios ด้วยรึป่าว
        ยังใหม่ยุครับ ขอแนวทางด้วยครับ

Comment

ต้องถอด asus gf 7300gs ออกครับ
          ต้องใช้ hdmi
          ถ้า monitor ไม่ support hdmi ก็ต้องหา adaptor มาแปลง

Comment

การ์ดจอมีหลายตัวเลือกครับ แล้วแต่ชอบแบบไหน แต่จากใช้มาผมว่า OnBoard ก็ดีแล้วครับ ลองเล่นก่อนถูกใจค่อยศึกษาอีกทีว่าจะหาอะไรมาเล่น

ส่วนแผ่นผมใช้ Niresh เอานะครับ ลงง่ายไม่ยุ่งยากดีครับ

Comment

Originally posted by xenatt View Post
              ต้องถอด asus gf 7300gs ออกครับ
              ถ้า monitor ไม่ support hdmi ก็ต้องหา adaptor มาแปลง
              ใช้จอ dell 2412m อยู่ครับสงสัยต้องลองใช้ Display Port ไม่ได้ก็จะลอง หาตัวแปลงเป็น HDMI ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by dnet View Post
                การ์ดจอมีหลายตัวเลือกครับ แล้วแต่ชอบแบบไหน แต่จากใช้มาผมว่า OnBoard ก็ดีแล้วครับ ลองเล่นก่อนถูกใจค่อยศึกษาอีกทีว่าจะหาอะไรมาเล่น

ส่วนแผ่นผมใช้ Niresh เอานะครับ ลงง่ายไม่ยุ่งยากดีครับ
                เดียวหามาลองครับ ขอบคุณครับ

Comment

จากลองใช้มาระหว่าง ATI6670 กับ GTX660OC ใน MacOS ผมว่าแทบไม่ต่างกันเลยนะครับ ผลจากการที่ได้ ลองลง Cuda Driver แล้วก็ไม่พบการ์ด งงเหมือนกันครับ แต่เห็นเมืองนอกเขาแนะนำ 670 680 กันนะครับ ผมก็ไม่รู้จะดีขึ้นไหม แต่จากลองใช้แล้วไม่ค่อยต่างเลยไม่อยากแสดงความเห็นในส่วนนี้นะครับ (ปล. Driver 670 680 หาได้สบาย ๆ เลยครับ อีกอย่างจากใช้มา 6670 ให้สีได้ไกล้กับ Windows มากกว่า GTX660OC ที่ผมใช้นะครับ สีรู้สึกด้าน ๆ ยังไงไม่ทราบนะครับ)

Comment

Originally posted by dnet View Post
                    จากลองใช้มาระหว่าง ATI6670 กับ GTX660OC ใน MacOS ผมว่าแทบไม่ต่างกันเลยนะครับ ผลจากการที่ได้ ลองลง Cuda Driver แล้วก็ไม่พบการ์ด งงเหมือนกันครับ แต่เห็นเมืองนอกเขาแนะนำ 670 680 กันนะครับ ผมก็ไม่รู้จะดีขึ้นไหม แต่จากลองใช้แล้วไม่ค่อยต่างเลยไม่อยากแสดงความเห็นในส่วนนี้นะครับ (ปล. Driver 670 680 หาได้สบาย ๆ เลยครับ อีกอย่างจากใช้มา 6670 ให้สีได้ไกล้กับ Windows มากกว่า GTX660OC ที่ผมใช้นะครับ สีรู้สึกด้าน ๆ ยังไงไม่ทราบนะครับ)
                    ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ กังวลเรื่องสีอยู่เหมือนกัน เพราะส่วนตัวใช้ในการแต่งภาพเป็นส่วนใหญ่

Comment

ถ้าจะซื้อการ์ดจอใหม่ gt 6xx รุ่นไหนก็ได้ครับ แต่อย่าซื้อรุ่นที่มี ti , oc
                      mavericks native support gt 6xx อยู่แล้วไม่จำเป็นต้องหา driver มาติดตั้ง
                      ผมทำ graphics เล็กๆน้อย ถ้าจะทำ graphics แนะนำจอ ips ครับแต่ไม่ว่าจะจออะไรก็ต้อง celebrate ก่อน

Comment

Originally posted by xenatt View Post
                        ซื้อ adaptor DVI to HDMIมาลอง แต่จอกลลับมองไม่เห็น set Bios เป็น IGFXและถอดการ์ดจอตัวเก่าออกแล้วครับ

ลองใช้สาบ Display port ใช้งานได้ปกติครับ แต่พอลองติดตั้ง IATKOS ML2 , IATKOS S3 ,IATKOS L2 กลับไม่ยอมให้ติดตั้งค้างดังรูป
                        พอมีทางไหมครับ ยังไม่อยากเปลี่ยนการ์ดจอ

Comment

ตรงรูปนั้นกด Enter แล้วไม่ไปต่อหรือครับ

Comment

Originally posted by ratchaphon View Post
                            ตรงรูปนั้นกด Enter แล้วไม่ไปต่อหรือครับ
                            กด Enter , F8 หรือปุ่มใดๆ ไม่ได้เลยครับ

Comment

คีย์บอร์ดเสียบที่ Usb2 หรือ Usb3 ลองสลับดูครับ

Comment

Working...
                              X