Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับไวรัสตัวนี้ฆ่าไม่ตาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับไวรัสตัวนี้ฆ่าไม่ตาย

win32/AutoRun UB.worm. ตัวนี้ละครับเวลาสแกนเครื่องมันก็หาเจอ และก็ฆ่าแล้วด้วย
    แต่พอสักพักกลับมาสแกนอีกก็เจออีก ช่วยด้วยครับ

Trojan Remover น่าจะเป็นทางออกนะ

Comment

น่าจะลองใน safe mode นะเพราะว่ามันจะสเเกนเเละลบตอนที่มันยังไม่ทำงานจึงจะไปdelete ได้

Comment

ไวรัสส่วนมาก มันมักจะมีระบบฟื้นตัวโดยอัตโนมัติ มันมักจะแอบอยู่ที่ใดที่หนึ่งที่จะรันอัตโนมัติเมื่อบูทเข้าวินโดว์ ตัวที่ท่านเห็นใช่ว่ามันจะมีตัวเดียวเสมอไป อาจจะมีพรรคพวกแอบหลบอยู่เพื่อคอยเรียกพกวมาเสริมทัพ!!

จะกำจัดต้องหาจุดนั้นให้เจอคับ

Comment

เคยโดนเมื่อกลางเดือนที่แล้วเหมือนกัน ต้องลงวินโดว์ใหม่ครับ มันร้ายกาจมาก
          1.ctrl+alt+del ใช้ไม่ได้
          2.format usb handrive ไม่ได้
          3.ลงโปรแกรมต้านไวรัส แล้วมันลบออก หืไม่ก็บอก error
          4.เข้าไป reset โปรแกรมต้านไวรัส มันก็ shutdown+restart เครื่องเราทันที
          พอทำรอบสอง มันก็ shutdown+restart เครื่องเราวนไปเรื่อยๆจนเรางง
          5.ลงวินโดว์ใหม่ดีกว่าครับ.........ทางเลือกสุดท้ายนะ

Comment

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ

Comment

มันมีตัวอื่นที่สร้างตัวนี้ขึ้นมาใหม่รึป่าวครับเลยลบไม่ออก

แล้วตำแหน่งที่เจอไวรัสอยู่ตรงใหนครับ อันนี้สำคัญมากช่วยบอกหน่อยครับจะช่วยตามให้

แล้วก็ Serviec แปลกๆที่ Run อยู่ใน taskmanager ด้วยนะ

แล้วตอนที่บอกว่า ฆ่าได้แล้วซักพักมันก็มาอีกแสดงว่ายังไม่ได้ Restart ใช้ใหมครับ

แสดงว่า Serviec แปลกๆที่ Run อยู่ใน taskmanager อาจจะเป็นไวรัสตัวแม่ที่ Scan ไม่เจอ

แต่ถ้าฆ่าแล้วไม่กลับมาอีก แต่พอ Restart เครื่องใหม่มันกลับมาได้ แสดงว่า มันจะ Run โปรแกรมตอน
              StartUP เท่านั้น เราก็อาจไม่เจอ Serviec แปลกๆใน taskmanager

ต้องไปดู StartUP และ Regedit เอาเองว่าเครื่องมัน Run อะไรบ้างตอนเปิดเครื่อง

Comment

เจอแบบนี้ครับ มันมากับ usb drive แฝงมากับdirectory โดยมีชื่อว่า system.exe
                ทุกครั้งที่ทำอะไรกับมัน
                ไม่ว่าจะเป็น สแกน ลบ หรือลงโปรแกรม anti ทับ มันจะ shutdown เครื่องของเราโดยอัตโนมัติ

ปัญหาที่ฆ่าไม่ตาย คือ เครื่องจะมองมันเป็น system ของระบบที่สำคัญที่สุด
                ดังนั้น ยังไงๆ เราเองก็คงไม่ควักหัวใจของเรามาบีบเล่นหรอกนะครับ comp ก็เหมือนกัน

ลงวินโดวน์ใหม่ ฟันธง!

Comment

Originally posted by mr.ngek View Post
                  เคยโดนเมื่อกลางเดือนที่แล้วเหมือนกัน ต้องลงวินโดว์ใหม่ครับ มันร้ายกาจมาก
                  1.ctrl+alt+del ใช้ไม่ได้
                  2.format usb handrive ไม่ได้
                  3.ลงโปรแกรมต้านไวรัส แล้วมันลบออก หืไม่ก็บอก error
                  4.เข้าไป reset โปรแกรมต้านไวรัส มันก็ shutdown+restart เครื่องเราทันที
                  พอทำรอบสอง มันก็ shutdown+restart เครื่องเราวนไปเรื่อยๆจนเรางง
                  5.ลงวินโดว์ใหม่ดีกว่าครับ.........ทางเลือกสุดท้ายนะ
                  ตามนี้เลยครับท่านมันฆ่ายากมากๆไวรัสตัวนี้

Comment

Working...
                  X