Announcement

Collapse
No announcement yet.

SATAII ดูตรงไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SATAII ดูตรงไหนครับ

ใช้ HDD SATAII แต่อยากรู้ว่า มันวิ่ง 150Gb/s หรือ 300Gb/s กันแน่

คงต้องใช้โปรแกรมเทสละงับ HDDtune Sata ได้ 50 sata2 ได้60

แกะhddมาดูงับว่ามี Jumper เป่า

เพื่อนผม ซีเกตsata2 หลงใช้ทั้งๆเสียบ Jumper ไปตั้งนาน
    มีการมาบ่น ว่า มิน่าทำไมมันช้าๆ

Comment

sissoft sandra เช็คความเร็วน่าจะพอทราบครับ

Comment

เอารหัสรุ่นไปเชคที่เวปผู้ผลิตครับ

รหัสรุ่นหาได้จาก Device Manager

Comment

หลายวิธีเลย
          หุหุ

Comment

สรุปคือจะดูตรงตัวh/dได้ยากครับต้องดูที่ซีเรียลแล้วไปเทียบกะเว็ป
            หรือให้สังเกตุตรงจั๊มป์ดูครับถ้ามีให้เซ็ตเป็นระบบsata1ก็จะทราบได้ว่ามันเป็น2ครับ อย่างซีเกท wdเป็นต้นครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม
              ถามอีกนิดนะครับ สายSATAI กับ SATAII ใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by LP_inBKK View Post
                ขอบคุณทุกความเห็นครับผม
                ถามอีกนิดนะครับ สายSATAI กับ SATAII ใช้ด้วยกันได้ไหมครับ
                ได้ขอรับใช้อยู่เหมือนกัน

Comment

ผมขอถามด้วย SATA II จะไม่มีจัมป์เหรอคับแล้วถ้าเป็น SATA I ถอดจัมป์จะเป็นไงคับ

Comment

Working...
                  X