Announcement

Collapse
No announcement yet.

ด่วนครับ ... ใส่ PSU ใหม่แล้วบู้ทไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด่วนครับ ... ใส่ PSU ใหม่แล้วบู้ทไม่ขึ้น

ไฟเข้าครับ เปิดขึ้นมา ไฟทุำกอย่างติดหมด
    แต่เข้าได้แค่ประมาณไม่เกิน 10 วินาทีแล้วก็ดับแล้วก็รีสตาร์ืท
    วนไปวนมาแบบนี้ครับ
    ไม่เข้าแม้่แต่หน้าจอ startup screen ด้วยซ้ำ

สายกราวด์ก็แปะกะเคสเรียบร้อย ลองดึงออกก็ยังไม่ขึ้นครับ
    สายทุำกอย่างกะต่อเหมือนกับ PSU ตัวเดิม

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ เดือดร้อนมากๆ
    ขอบคุณครับ

ป.ล. ตัวใหม่เป็น Tagan U38 600W เพิ่งซื้อสดๆีร้อนๆ

สเปคไรบ้าง

Comment

เป็นบ่อยเหมือนกัน หาสาเหตุยังไม่ได้เลยผม

แกะเมนบอร์ดออกเทสท์ก็ติด ใส่เข้าไปใหม่แล้วบางทีก็ติด งงเลย

Comment

ใช้ได้แล้วครับ ...

ผมลองถอดแรมออกแล้วบู้ท ตอนแรกมันก็ร้องเตือน
        (แสดงว่าเมนบอร์ดไม่เสีย ยังทำงาน)
        ก็เลยใส่ใหม่ จากเดิม 2 ตัวใส่เหลือตัวเดียว
        บู้ทขึ้นครับ
        หลังจากนั้นก็เลยใส่ตัวที่ 2 ตามเหมือนเดิม
        ก็ใช้ได้แล้ว โล่งอก
        ยังไงก็ขอบคุณ rep บนด้วยนะครับ ที่เข้ามาดูกระทู้นี้ ...

Comment

ลองเอา PSU ตัวเดิม ใส่เทสดู
          ถ้ายังเป็นอยู่ก็ เคลียร์ CMOS หรือ ถอดถ่านเมนบอร์ดออกแล้วใส่ใหม่ (ตั้งเวลากับวันที่ใหม่)
          หรือพวก VGA กับ RAM ถอดออกใส่ใหม่ให้แน่น

Comment

ของผม บางครั้งถอดแรม เปลี่ยนทุกชิ้นยังไง มันก็ยังเป็น

จนนอนหลับ ตื่นมาหาย แล้วไม่เป็นอีก งง!!!!

Comment

555 อาการนี้ผมก็เคย
              ตบทีเดียวหายซะงัน

Comment

เอ้อ มาบอกไม่ทัน ท่านข้างบนเลยครับผม

Comment

เด๋วนี้แรมทำมาเป็นยังงัยก็ไม่รู้ ยิ่งออกใหม่ คุณภาพยิ่งแย่..ลงเรื่อยๆ ผมเจอหลายตัวแล้ว ใช้ๆ อยู่รีสตาร์ทเองเฉยๆ บางกรณีก็เจอภาพเป็นเส้นๆบาง ปัญหาแรมทั้งนั้นเลย แรกๆกว่าจะแก้ปัญหาได้เครียดเลยไม่ใช่เครื่องตัวเองด้วย เกะเปลี่ยนไปมาก็เสียเวลากับเรื่องแรมตัวเดียวเอง ไม่คุ้มค่าแรงเลย

Comment

โห ... นึกว่าจะเป็นที่ผมคนเดียวซะอีก
                    มีเพื่อนร่วมชะตากรรมเพียบเลย
                    ืถือว่าผมโชคดีอะครับ ที่เลือกถอดแรมก่อน
                    เป็นเพราะมันถอดง่ายสุดด้วยแหละ
                    ไม่งั้นต้องงมโข่งกันทั้งคืนแหงๆ ...

Comment

Working...
                    X