Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับงานเข้าอย่างแรงเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับงานเข้าอย่างแรงเลย

คือเครื่องผมพอใช้ไปอยู่ๆมันก็ค้างครับเสร็จผมก็กดรีเซ็ทก็ยังค้างอยู่ดีไม่บูทไฟฮาร์ดดิสค้าง คิดในใจเอาแล้วงานเข้าแน่ๆรีเซ็ท 2-3 รอบถึงเข้าไบออสได้แต่ไม่รู้จะเข้าไปทำไมให้แต่รู้ว่าได้ แล้วพออกจากไบออสมาก็ลองเข้าวิน XP (ลงไว้ 2 ตัวกับ Vista) ทีนี้เข้าไม่ได้ค้างอยู่ที่หน้าบูทก่อนเข้าวินโดวไฟฮาร์ดดิสยังค้างเหมือนเดิม เลยลองบูทใหม่เข้า Vista มั่งปรากฏว่าเป็นแบบนี้ครับมีหน้าจอสีดำขึ้นเหมือนกำลังเช็คไฟล์หรือรีสโตไฟล์อะไรซักอย่าง(ตามรูป)

รอซักพักก็เข้าวินโดวได้แต่ไฟฮาร์ดดิสยังค้างอยู่แล้วผมก็เลยมาตั้งกะทู้ถามนี่แหละครับสังเกตุรูปล่างตอนเข้าเว็บบอร์ดไฟฮาร์ดดิสก็ยังค้างอยู่เลย เหอะๆ เลยอยากถามท่านทั้งหลายว่าฮาร์ดดิสผมเจ๊งใช่หรือไม่ผมใส่ฮาร์ดดิส2ลูก ลูกละ 320GB แบ่งเป็น Raid 0 320GB และ Raid 1 320GB ก็เท่ากับว่ามีพื้นที่ให้ใช้ทั้งหมด 480GB ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ Raid 0 ใช้ได้เต็ม 320GB แต่ Raid 1 ใช้ได้แค่ 160GB เพราะอีกครึ่งเอาไว้สำรองข้อมูลตอนอีกลูกเสีย ตามความคิดผมไอ้หน้าจอดำๆที่เห็นน่าจะเกิดจากการที่เครื่องเรียกใช้ข้อมูลที่ผมสำรองไว้ใช่หรือไม่ผมลง Vista ไว้ที่ Raid 1 และลง XP ไว้ที่ Raid 0 กันแต้บแล้วมันก็ดันแต้บจริงๆแต่ไม่คิดว่าจะเร็วขนาดนี้ ฮาร์ดดิสซื้อมาไม่ถึงเดือน เลยอยากมาถามเพื่อความแน่ใจว่ามันไปแล้วจริงหรือเปล่า เพราะก่อนหน้าที่มันจะบูทไม่ได้มันมีเสียงแปลกๆ แบบว่าเหมือนจานแม่เหล็กตกร่องไงมะรู้ครับเสียงเหมือนเวลาเราเอาซีดีที่มีรอยเยอะๆมาเปิดดูแล้วมันสะดุดเป็นเสียงแอ้ดๆอ่ะครับ แต่ก่อนหน้านั้นก็มีอยู่เรื่อยๆครับ แอ้ดๆตลอดแต่ไม่ได้คิดไรมากเห็นว่ามันยังใช้ได้เลยไม่ซีเรียส แต่คราวนี้ไม่ซีเรียสไม่ได้แล้วข้อมูลเพียบยังไม่ได้ไรท์ลงแผ่นไว้เลย แต่(อีกแล้ว)พอเข้าวิสต้าแล้วมันก็ยังเปิดข้อมูลอีกลูกได้อยู่เลยไม่เข้าใจว่าเป็นอะไรกันแน่แบบนี้ผมจะเคลมได้มั้ยครับค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นมันแน่ๆเพราะอีกลูกไม่มีปัญหาอะไรเลยก่อนจะทำ Raid อ่ะครับ ประกันซินเน็คครับปัญหาคือผมอยู่ ตจว.แล้วจะเอาไปเคลมตรงไหนดีจะส่งไปเคลมก็กลัวมันจะส่งตัวเดิมกลับมาคืนถึงจะจดซีเรียลไว้ก็เหอะทำอะไรไม่ได้อยู่ดี เหอะๆ ท่านทั้งหลายโปรดตอบด้วย ขอร้องครับเดือดร้อนจริงเพราะเครื่องต้องใช้งานทุกวันครับ เก็บข้อมูลลูกค้าไว้อื้อเลยเดี๋ยวจะลองดูดใส่ลูกอื่นไว้ก่อนไม่รู้มันจะรอดมั้ย ขอบคุณล่วงหน้าทุกคนที่เข้ามาตอบครับ

ปล.ยาวมากใครขี้เกียจก็ไม่ต้องอ่านและถ้าจะมาเกรียนก็ขอร้องเถอะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยดัน
    Last edited by boomer1983; 14 Aug 2008, 23:26:39.

เรื่อง Raid ไม่เป็นเลย
    ดันๆ ไป หาได้ไวไว

Comment

HDD ยี่ห้ออะไรครับ Seagate รึเปล่า

แล้วท่านใช้ Raid0+1 ด้วยฮาร์ดดิสก์แค่สองลูกหรอครับ

Comment

มัน Scandisk เฉยๆไม่ใช่เหรอนั้น ก็ตาม Stage 1-3 ตามปกติ

จากรูปแรกก็กำลังอยู่ Stage2 19% แล้ว

ผมก็เจอบ่อย แบบว่าน้องๆที่ทำงานแอบมาเล่นคอม แล้วไม่รู้ปิดไง(มีนะจริงๆ) พี่แกชักปลั๊กเลย

พอผมมาเปิด ก็เจอ วินโดวส์สแกนดิสเลย นานไม่นานก็ขึ้นอยู่กับข้อมูงและขนาด HDD ละครับ

ใจเย็นๆ ไม่น่ามีอะไรเสียหรอก

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
          HDD ยี่ห้ออะไรครับ Seagate รึเปล่า

แล้วท่านใช้ Raid0+1 ด้วยฮาร์ดดิสก์แค่สองลูกหรอครับ
          HDD Seagate ครับใช้ Intel Matrix Storage ทำได้ครับตอนแรกว่าจะทำ Raid 10 แต่มันต้องใช้อย่างน้อย 4 ลูกเลยเปลี่ยนมาใช้แบบนี้แทนครับ

Comment

Originally posted by pann View Post
            มัน Scandisk เฉยๆไม่ใช่เหรอนั้น ก็ตาม Stage 1-3 ตามปกติ

จากรูปแรกก็กำลังอยู่ Stage2 19% แล้ว

ผมก็เจอบ่อย แบบว่าน้องๆที่ทำงานแอบมาเล่นคอม แล้วไม่รู้ปิดไง(มีนะจริงๆ) พี่แกชักปลั๊กเลย

พอผมมาเปิด ก็เจอ วินโดวส์สแกนดิสเลย นานไม่นานก็ขึ้นอยู่กับข้อมูงและขนาด HDD ละครับ

ใจเย็นๆ ไม่น่ามีอะไรเสียหรอก
            แต่มันบูทเข้าวิน XP ไม่ได้อ่ะครับเข้าได้แต่วิสต้า

Comment

Originally posted by boomer1983 View Post
              แต่มันบูทเข้าวิน XP ไม่ได้อ่ะครับเข้าได้แต่วิสต้า
              งั้นน่าจะถ่ายข้อมูลออกเป็นดีที่สุดก่อนที่วิสต้าก็จะเข้าไม่ได้

แล้วลองมันทีละลูกเพียวๆดูก่อน

Raid ผมก็ไม่ประสาเท่าไหร่ รอผู้เชี่ยวชาญ

Comment

Originally posted by pann View Post
                งั้นน่าจะถ่ายข้อมูลออกเป็นดีที่สุดก่อนที่วิสต้าก็จะเข้าไม่ได้

แล้วลองมันทีละลูกเพียวๆดูก่อน

Raid ผมก็ไม่ประสาเท่าไหร่ รอผู้เชี่ยวชาญ
                ขอบคุณครับ กำลังถ่าย(ข้อมูล)อยู่ครับ เฮ่อ...เซ็งเลยขี้เกียจลงวินโดวใหม่

Comment

ผมกำลังงงกับระบบการ Raid บนเครื่อง

1. ตอนนี้ในเครื่องมี harddisk กี่ลูกครับเนี่ย
                  2. Raid ในระบบนี้ก่อนจะสร้าง Partition มันมีกี่ Drive ครับ

สำหรับเรื่องการ hank หรือค้างตอนนี้ผมมี ความคิดอยู่ในตัวแต่ต้องขอข้อมูลด้านบนก่อนน่ะครับ

Comment

Working...
                  X