Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหา Vista กับ สเปกเครื่องครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหา Vista กับ สเปกเครื่องครับ

เครื่องสเปก

Q6600 2.4
    Ram 2Gb
    400/7200
    9800 GTX

จะถามว่าทำไมเวลาปิดโปรแกรม เกมส์ แล้วมันช้าอะครับ

ใช้ Vista 64Bit มันเป็นที่โปรแกรมต่างๆ หรือ ว่า แรม น้อยไป

แนะนำได้ครับ ขอความรู้หน่อยครับ

เสป็คคล้ายของผมนะ
    แต่ของผมเป้น ram 4 gb

ก็ไม่ช้านะครับ Vista X64 เหมือนกัน

PS. โปรแกรมอะไรหว่าที่ปิดเปิดแล้วช้า

Comment

วินโดวส์ Vista อาจจะยังไม่เสถียรดีก็เป็นได้

Comment

- - spec เครื่องผมตาม ลายเซ็น เลยอ่ะครับแต่ของผม 32bit vista ultimate sp1 ลื่นแบบปั๊ดๆ

Comment

อัพเดทก่อนดิ ให้ครบ

Comment

1.อัพเดตให้ครบโดยเฉพาะ sp 1

2.เข้าไปปิด daily scan ของ window defender ซะ (control>>window defen>>set up >>เอาเครื่องหมายออกแล้วเซพ)

3.antivirus ที่ใช้บางยี่ห้อจะตั้ง daily scan เป็นค่ามาตรฐาน ไปปิดซะ

4.ปิด start up ที่ไม่จำเป็นซะ Start>>>พิม msconfig >>>เลื่อนไปที่ start up ปิดตัวที่ไม่จำเป็นเปิดไว้แค่ anti virus/sound/audio ก็พอ (พวก nero /adobe/pdvd/winamp/่java เนี่ยเกะกะนักไมไ่ด้สี่งยังกระแดะยัดเยียดอยู่ได้ บ่น ๆๆๆๆๆๆ)

5.ทำแบบข้อบนแต่เลือกไปที่ Boot>>>Advance>> ตรง number of processor ตั้งให้เป็น 2 - 4 ขึ้นอยู่กับจำนวน core ของ cpu ของคุณก็ 4 (ตรงนี้คือสั่งให้มันบูืวินโดโดยใช้ 4 หัว เพราะปกติมันใช้ หัวเดียว

6.window side bar เป็นโปรแกรมติดอันดับต้นๆในการแดกแรมเป็นอาหาร ปิดมันซะ (คลิกขวาที่ตัวมันแล้วเอาเครื่องหมายถูกออกตรง star side bar when window start)

ลองทำตามนี้ดูครับถ้าไม่ติดไวรัสหรือลงวินโดไม่สมบูรณ์ผมรับประกันลื่นปรี้ดๆๆๆ

ปล.กรณีของคุณเนี่ยผมว่าน่าเข้าข่ายข้อ 2 + 3 นะ
            Last edited by LigerZero; 15 Aug 2008, 01:43:11.

Comment

ลง driver ครบมั้ย แล้วเปิดโปรแกรมอาไรคับ

Comment

Working...
              X