overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 3 of 3

Thread: เรื่องม้นมีอยู่ว่า

OverclockZone Member ChuPhuket's Avatar

Default เรื่องม้นมีอยู่ว่า

เรื่องมันมีอยู่ว่า com ผมมันโดนไวรัส ผมจึงทำการแก้ปัญหาโดยการลง window ใหม่ ก็ไม่เคยลงละครับอาศัยหาอ่านเอาใน wab นี้และครับ ภาษาอังกฤษทั้งนั้นเดาๆเอาละกัน พอถึงการแบ่งพาทิชั่น งง เลยลบพาทิชั่นหมด เหลือ drive c อย่างเดียวแล้ว drive d,มันหายไปแล้วจะตามม้นกลับก็ไม่รู้จะทำยังไง จะบอกมันว่าทุกอย่างให้อภัยก็ทำไม่เป็น เอาละวะ format เลยละกัน หลังจากนั้นผมก็รอจนจบสิ้นกระบวนการได้ window หน้าตาสดใสไม่งอแงสมใจ แต่ผมต้องตกใจอย่างแรงคร้บ ไอ้เจ้า drive d, มันหายตัวไปเหลือแต่ drive c อยู่ตัวเดียว ผมจึงขอความกรุณาจากท่านทั้งหลายช่วยบอกผมทีครับว่าผมจะตามเจ้า drive d มันกลับ window ผมได้อย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับผมคิดถึงมันจริงๆ

OverclockZone Member sawatdeekrab's Avatar

เป็นไปได้ว่าตอนแบ่งไดร์คุณจับไดร์ C กับ D รวมกันเป็นไดร์เดียวไปแล้ว หรือไม่ก็ลบ D ทิ้งหายไปเลย

วิธีแก้ไข มีอยู่หลายวิธีครับ จริงๆถ้าเป็นมือใหม่ลงวิน อยากจะให้ได้ลองแบ่งพาดิชั่นด้วยแผ่น windows (เข้าใจว่าใช้ XP หรือ Vista เพราะ WIN 98 คุ้นๆว่าทำไม่ได้) ตอนอยู่ที่หน้าต่างเลือกไดร์เพื่อลง win หน่ะครับมันจะบอกว่า ไดร์แต่ละไดร์มีความจุเท่าไหร่ แล้วจะมีแถบตัวอักษรด้านล่างบอกปุ่มควบคุมสำหรับการสร้างและลบไดร์ต่างๆ (กรณีที่สร้างไดร์จะมีการกำหนดค่าความจุอยู่ในขั้นตอนการสร้างด้วย) ทีนี้เราก็สร้างไดร์ C และ D ขึ้นมาโดยกำหนดความจุความของแต่ละไดร์ที่ต้องการลงไป

วิธีอื่นๆ ก็พอมีครับอย่างใช้ software ช่วย อย่าโปรแกรม Partition Magic
    http://www.com-th.net/software/?partitionmagic
    แต่อยากให้ฝึกใช้วิธีสามัญมากกว่าอิอิ

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

เท่าที่อ่านดู ดูเหมือนท่านจะสั่งลบ drive d ตอนขั้นตอนเลือก drive ในการติดตั้ง
    และ เดาว่า ท่านน่าจะไม่ได้ทำการ รวม partition เข้ามารวมกับ drive c
    ลองทำตามนี้
    start => Control Panel => Administrative Tool => Computer Management => Disk Management
    ลองดูด้านขวา จะแสดงจำนวน drive ทั้งหมดในเครื่องของท่าน
    และถ้ามี drive แต่สีจางๆ ละก็นั่นแหละ drive ที่ท่านลบไว้
    ถ้าอยากได้กลับมา ให้คลิกขวาที่ drive นั้น และเลือก format ...แต่ข้อมูลที่ท่านเก็บไว้จะหายหมด
    แต่ถ้าจะกู้ข้อมูลด้วย....คงต้องพึ่งพาพวก hiren cd ละครับ

Bookmarks

Bookmarks