Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำมั้ยผมใช้แรม2GB 2ตัวในmycomputer มัน เห็น 3.25อ่ะครับ แต่CPU-z มองถูกครับดูให้น่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำมั้ยผมใช้แรม2GB 2ตัวในmycomputer มัน เห็น 3.25อ่ะครับ แต่CPU-z มองถูกครับดูให้น่อย

แก้ไข ยังไง ครับไม่ทราบใครเจออาการนี้ บ้างน่ะครับ ใน BIOS เจอถูกต้อง ครับ งง ครับ
    ใช้ เมน ax78
    6000 x2 ครับ
    ram 2 gb 2 ตัว ของ kingmax ครับ

OS เป็นเป็น X86 (32Bit) จะเป็นแรมแค่นั้นครับ ถ้าอยากเห็นเต็ม 4 กิ๊ก ก็ใช้ OS ที่เป็น 64 bit ครับ X64 หรือ Vista Sp1 ก็ได้ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้อีกแล้ว ว่าทำมั้ย

Comment

ถึงจะใส่ไปซัก 8 GB windows_xp มันก็เห็นแค่นั้นละครับพี่น้อง น่าจะใส่ไปซัก 2GB ก็พอแล้วครับ ใส่ไป 4GB ไม่ได้ต่างอะไรกันเลยครับ....แกะ ไปขายซักตัวดีกว่า เพิ่มทุนหา VGA แรงๆซักตัว.....ขำๆ

Comment

ตามนั้นแล

Comment

ผมจำได้ สมัยผมใช้ แพนเทียม ทู 400 แรม64เมก ลงxpเล่นฉย เค้าคงไม่นึกถึงละมั่งครับว่า ปัจจุบันจะใช้แรมถึง4กิ๊ก

Comment

Originally posted by savog_am2+ View Post
              ถึงจะใส่ไปซัก 8 GB windows_xp มันก็เห็นแค่นั้นละครับพี่น้อง น่าจะใส่ไปซัก 2GB ก็พอแล้วครับ ใส่ไป 4GB ไม่ได้ต่างอะไรกันเลยครับ....แกะ ไปขายซักตัวดีกว่า เพิ่มทุนหา VGA แรงๆซักตัว.....ขำๆ
              ไม่จริง...

Comment

เอาไง ดี ครับ ทำมั้ย XP รับได้ แค่ 3.25 เองเหรอ slot เมนให้รองรับ vista เหรอ

Comment

จะให้เห็นเต็ม4 ต้อง64บิตอย่างเดียว วิสต้า32บิตsp1เห็น4ก็จริงแต่ก็ใช้ได้แค่3.25เหมือนเดิม(ลองมาแล้วครับ)

Comment

ขอบคุณมากครับแล้วมันใช้กี่ กิก ครับ 3.25 ป่ะ งั้นขายออกให้ เหลือ 2 กิก ตัวเดียว ดีกว่า มั้ย ครับไปซื้อ VGA มาดีกว่า ครับ

Comment

วินโดว์ XP ที่เป็น X64 สามารถมองเห็นแรมได้เต็ม 4GB+

ไอที่ท่านกำลังใช้อยู่นั่นมันเป็น XP เวอร์ชัน X86 หรือ 32bit ซึ่งมันสามารถรถมองเห็นแรมแบบที่ท่านกำลังประสบปัญหาอยู่

วิธีแก้คือ หาวินโดว์ที่เป็น X64 นั่นก็คือ XP หรือ Vista ก็ได้มาใช้ แต่สำหรับ Vista ที่เป็น 32บิท ก็ยังเจอเหมือนเดิม

แต่ปัญหามีอยู่ว่าไอพวก X64 ทั้งหลายนั้นยังมีอะไรหลายๆอย่างที่ยังไม่ค่อยสมบูรณ์มากนัก อาจจะทำให้เกิดปัญหากับอุปกรณ์ หรือ โปรแกรมบางอย่างได้

Comment

ตามท่านบนครับ

Comment

Working...
                        X