Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเเนะนำ การ์ดจอ notebook หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเเนะนำ การ์ดจอ notebook หน่อยครับ

ช่วยเเนะนำ การ์ดจอ notebook หน่อยครับ

คือกำลังจะซื้อโน๊ตบุ๊คครับ เอาไว้ทำ 3D ควรใช้เป็น notebook ตัวไหนดีครับ

ดูไว้ 2 ยี่ห้อ คือ dell กับ asus ครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ตัวไหนผมไม่รู้นะแต่อย่าเอา GF 8600 และ GF 8400 เด็ดขาดเลยคับ แล้วจะเสียใจภายหลังคับ

Comment

ได้ทั้ง 2 ยี่ห้อนะ แล้วแต่งบ แต่ตอนนี้การ์ดจอขอหนีจีฟอสละ

Comment

ผมก็ทำงานด้านนี้อยู่ครับ CPU แรงๆช่วยได้เยอะมากครับ ผมใช้ 3D MAX 9 , MaYa ,FromZ
        ผมใช้การ์ด 8600 ที่รอวันพังอยู่ ส่วนอีกเครื่องการ์ดออนบอร์ด ซีพียู AMD 64 ก็ใช้งานโครงสร้าง
        ก็ไม่มีปัญหา เอาไปเลนเดอร์ที่ทำงานครับ สมัยนี้ดีครับมีโน๊ตบุ๊คทำงานด้านนี้ได้ราคาไม่แพงมาก
        ช่วยให้มาทำงานบางส่วนที่บ้านได้เยอะ ไม่ต้องกินนอนอยู่ที่ทำงานเหมือนแต่ก่อน

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

8600ในเบนคิวs41เค้ารับรองแล้วไม่เกี่ยว แต่คุณสนใจเดลกับอัลซุส ถ้าไงรอฟังข่าวเค้าก่อนหรือไม่ก็เล่นatiของค่ายอัลซุสก็ได้เห็นมีหลายตัว

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
              8600ในเบนคิวs41เค้ารับรองแล้วไม่เกี่ยว แต่คุณสนใจเดลกับอัลซุส ถ้าไงรอฟังข่าวเค้าก่อนหรือไม่ก็เล่นatiของค่ายอัลซุสก็ได้เห็นมีหลายตัว
              8600 ใน s41 ไม่เกี่ยว? แล้ว ไม่เกี่ยวได้ยังไงครับช่วยอธิบายหน่อย เพราะก็เห็นการ์ดจอพังไปหลายรายแล้ว ผมว่าชิพมันก็มาจาก nvidia ตัวเดียวที่ asus acer หรือที่ยี่ห้ออื่นๆใช้ มันจะรอดได้ยังไงหว่า งง เพราะปัญหามันอยู่ที่ตัวชิพไม่ได้อยู่ที่ตัวเครื่อง
              Last edited by stroumphs; 18 Aug 2008, 10:04:33.

Comment

Originally posted by stroumphs View Post
                8600 ใน s41 ไม่เกี่ยว? แล้ว ไม่เกี่ยวได้ยังไงครับช่วยอธิบายหน่อย เพราะก็เห็นการ์ดจอพังไปหลายรายแล้ว ผมว่าชิพมันก็มาจาก nvidia ตัวเดียวที่ asus acer หรือที่ยี่ห้ออื่นๆใช้ มันจะรอดได้ยังไงหว่า งง เพราะปัญหามันอยู่ที่ตัวชิพไม่ได้อยู่ที่ตัวเครื่อง
                ผมอ้างจากประกาศตามนี้คับ(อยู่บนๆ)
                วันนี้ตอนเย็นๆทางเบ็นคิวเค้าแจ้งทาง ร้านค้าในเรื่องนี้ขั้นต้นแล้วว่า เครื่องที่เป็น Model Series ที่มีอยู่ในปัจจบัน
                ทั้งหมดไม่มีปัญหาเกี่ยวกับ การ์ดจอครับ เช่น S41-Mxx หรือ Exx หรือรุ่นอื่นๆ X31 R45

แต่ในส่วนที่พบในรุ่น S41-3xx บางlot นั้น จากที่มีปัญหาในส่วนของคนที่การ์ดจอเสีย คราวก่อนบอก 4-5 คน วันนี้ในนี้เห็น 7-8 คนละ ผมแก้ให้ไม่นับคนที่บอกว่ามีเพื่อนเสียและคนที่ไม่มีเครื่องแต่เข้ามาช่วย เพื่อนๆประโคมข่าว

เค้าจะซ่อมให้ฟรีกรณี Graphic เสียไม่ว่าจะหมดประกัน 1 วัน หรือ 1 เดือน และเพิ่มประกันให้ 1 ปีเฉพาะอาการนี้
                คนกทม.ให้นำเครื่องติดต่อที่ศูนย์บริการตรงสะพานควายได้ตั้งแต่พรุ่งนี้
                (มันเปิดครึ่งวันนะถ้าจำไม่ผิด)
                หากใครที่มีการดำเนินการไปก่อนหน้านี้(น่าจะหมายถึงเสียเงินในอาการนี้)
                สามารถติดต่อบริษัทเพื่อสอบถามด้วยเช่นกัน(สงสัยจะคืนเงินให้)
                บริษัทจะเร่งดำเนินการเตรียมบอร์ดที่จะนำมาทำการเปลี่ยนลูกค้าโดยเร็วครับ(น่าจะหมายถึงตอนนี้ไม่มีอ่ะดิ)
                ให้ลูกค้านำเครื่องเข้าไปลงทะเบียนที่ศูนย์เกี่ยวกับการเสียในอาการนี้อย่า เก็บเครื่องไว้หรือทำการซ่อมเองบริษัทจะไม่รับผิดชอบ (น่าจะหมายถึงกลัวลูกค้าดองไว้นานแล้วไม่รู็ว่ามันเสียกี่ตัวเตรียมขอบอร์ด มาไม่พอ)
                (ในวงเล็บทั้งหมดรอยืนยันจากเบ็นคิวนะครับเพราะผมคิดเอง คำพูดทั้งหมดฟังมาอีกทีแต่ยืนยันได้ 99% อีก1%รอเบ็นคิวแจ้งรายละเอียดครับ)

ข้อมูลนี้ Confirm นะครับว่า ซ่อมฟรีกรณีหมดประกันและ+1ปี กรณีการ์ดจอเสียเท่านั้น
                เค้าน่าจะประกาศสัปดาห์หน้าอย่างเป็นทางการแต่วันนี้ทางร้านโทรไปเช็คที่ บริษัทแล้วสามารถดำเนินเรื่องได้เลยตั้งแต่พรุ่งนี้เลยแต่คงครึ่งวัน ใครที่ยังไม่เสียก็ไม่ต้องเช็คนะครับ ถ้าไม่เสียก็ดีแล้ว อย่าคิดมากครับเดี๋ยวมันจะพัง

ผมว่าเป็นเรื่องดีนะครับที่ทางเบ็นคิวเค้ายังไม่ลืมลูกค้าเก่า ถ้าเค้ารับผิดชอบดีๆแบบนี้ก็อย่าลืมชมเค้านะครับ ยังไงก็ใครใช้เครื่องอยู่หรืออนาคตคนที่ได้เครื่องคืนมาก็อย่าลืมช่วย เพื่อนใหม่ๆตอบปัญหาดีๆนะครับ เห็นหลายคนในนี้ก็บอกว่าจะไม่ใช้เบ็นคิวแล้ว ผมก็ไม่รู้ว่าหลังจากได้ซ่อมเครื่องแล้วจะรู้สึกดีขึ้นไหม เพราะดูๆแบรนอื่นที่เห็นเสียๆเค้าก็ไม่สนใจลูกค้าเก่ามากนักนะครับหมายถึง คนที่ซ่อมไปแล้ว มีข่าวนิดๆว่ามีสินค้าบางแบรนเค้าไม่ประกาศทางการก็เพราะในตลาดมันก็ยังมี ตัวที่เป็นในข่าวอยู่ ต้องอ่านข่าวดีๆ เห็นลงกันทุกเว็บ หรือ NVIDIA ไม่อยากให้ข่าวก็ไม่รู้ ยังไงก็แสดงความเสียใจสำหรับคนที่เกิดปัญหานะครับ คงจะเข็ดกับ NVIDIA เลย แต่ก็จากเมลเค้ายืนยันว่าเบ็นคิวรุ่นใหม่ไม่มีปัญหา คนที่ซื้อไปใหม่ๆไม่ต้องกลัวครับ

ข่าวนี้จะมีรายละเอียดเงื่อนไขอย่างไรต้องรอเค้าประกาศเป็นทางการนะครับแต่
                ใครรอไม่ไหวจะไปพรุ่งนี้ก็ลองเช็คดูว่าต้องเตรียมอะไรไปบ้าง

หวังว่าทุกคนคงยินดีกับเรื่องที่ผมเอามาเล่าให้ฟังนะครับ ยังดีที่ไม่ต้องเก็บศพไว้ถึง 100วัน ส่งไปชุบซะ

Comment

ยังสงสัยครับว่าทำไมรุ่น Mxx หรือ Exx ไม่มีปัญหาอะครับ เค้าสั่งชิพตัวใหม่ของnvidia ที่มันแก้ไขแล้วหรือว่ายังไงครับ (เพราะ rep บนส่วนใหญ่พูดแค่เรื่องต่อประกันเฉพาะการ์ดจอเท่านั้น) ขอความกระจ่างด้วยครับ เพราะถ้าบอกแค่ว่า "รุ่นนั้นรุ่นนี้ไม่มีปัญหา" แบบนี้ยี่ห้อไหนก็บอกได้ครับ (อย่างรุ่น F8 นี่ก็ยังไม่มีใครเจอปัญหาการ์ดจอเลยนะครับ)
                  Last edited by stroumphs; 18 Aug 2008, 10:30:17.

Comment

ยังมีปัญหาอยู่ครับ GF 8600 และ GF 8400 แต่เบนคิวก็ช่วยแบ่งเบาภาระลูกค้าให้ แต่ต้องยอมรับทีปัญหาทุกยี่ห้อครับ ผมแน่นำให้ไปใช้ ATI เพราะไม่มีปัญหานี้ครับ แต่ความแรงก็คงลดลงมาเหมือนกัน

Comment

Working...
                    X