overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: AA Antialiasing ระดับ 8xQ,16xQ, 6XQCSAA มันคือระดับไหนครับ

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

Default AA Antialiasing ระดับ 8xQ,16xQ, 6XQCSAA มันคือระดับไหนครับ

คือรู้มาจากสมัยโบรณ คือมี 2x 4x 8x 16x
    ระดับ 8xQ,16xQ มันคือระดับไหนครับ
    พอทราบว่ามันกิรทรัพยากรเครื่องสูงกว่าแบบเดิมๆ x ธรรมดา
    อย่างเกมที่เคยลอง มี
    GRID มี
    4,8XMSAA
    4,8,16XCSAA ระดับนี้เข้าเกมได้เล่นได้ไม่มีปัญหา
    4,8,16XQCSAA อันนี้ภาพแตก

Crysis มี
    2,4,8,16X อันนี้ไม่มีปัญหา
    8xQ,16xQ ภาพแตก

มันยังไงอะครับ

ฝากถามอีกอย่าง
    ผมใช้ E8200 9800GTX+ แบบเดิม ใช้ Driver 177.79และ177.83 WinXP 32 SP3
    มันรันระดับที่มีตัว Q ไม่ได้เลยครับพวก8xQ,16xQ ภาพมันจะแตก หรือไม่เกมก็จะปิดตัวลงทันที
    ใครเป็นบ้างไหมครับ
    ก่อนใช้ 9600GT ยังใช้ได้แต่ เฟรมเรทจะเหลือ ไม่ถึง10
    เป็นที่ Driver หรือตัวการ์ดจะได้ไปเครม
    หรือผมลง patch ไม่ดีเองอะครับ
    Crysis 1.21+config ultra high
    GRID 1.1

ที่อยากลองไม่ได้กะจะเล่นในระดับนั้นหรอกครับ อยากดูภาพว่ามันจะเป็นยังไง
    ขอบคุณครับ

Last edited by acquiesce; 15 Aug 2008 at 18:51:14.

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

อยากรู้เหมือนกัน

ปล.หูฟังท่านยี่ห้อไรอ่ะครับ ราคาเท่าไร ช่วงนี้กำลังศึกษาสนใจอยู่อิอิ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เปิดสุดทุกอันไปเลยครับ อุอุ

OverclockZone Member acquiesce's Avatar

Quote Originally Posted by IX View Post

ปล.หูฟังท่านยี่ห้อไรอ่ะครับ ราคาเท่าไร ช่วงนี้กำลังศึกษาสนใจอยู่อิอิ
    ตัวนี้อะครับ 17XX
    http://www.overclockzone.com/tns/Yea...tive_Fatal1ty/

ใครใช้ driver version เหล่านี้แล้วเปิด AA XQ ได้บ้างครับ

OverclockZone Member tarantula's Avatar

ผมใช้ของWinfast เปิดได้ปกตินะครับ แต่โครตกระตุก(แน่ละ)
    [IMG][/IMG]
    ใช้Vista64bitครับ

driver ตัวไหนอะครับ หรือว่าผมต้องลองลงเกมใหม่

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Quote Originally Posted by acquiesce View Post
    ตัวนี้อะครับ 17XX
    http://www.overclockzone.com/tns/Yea...tive_Fatal1ty/

ใครใช้ driver version เหล่านี้แล้วเปิด AA XQ ได้บ้างครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tarantula's Avatar

Quote Originally Posted by acquiesce View Post
    driver ตัวไหนอะครับ หรือว่าผมต้องลองลงเกมใหม่
    177.83 ตามรูปละครับ
    ลองกับCrysis นะครับ DX10 very high ภาพก็ไม่แตกนะครับ
    GRID ลบไปนานแล้ว จะลงใหม่ก็นานเหลือเกิน เกมส์ไรไม่รุ้

ขอบคุณครับ เดี่ยววันนี้ว่าจะลองลงใหม่ดู

ใครพอให้ความรู้ได้มั่งครับ
    AA Antialiasing ระดับ 8xQ,16xQ, 8XQCSAA มันคือระดับไหนครับ

OverclockZone Member volf's Avatar

ผมลองปรับสุดดู Crysis ภาพมันไม่แตกนะ แต่ framrate 1 อย่างฮา กว่าจะปรับกลับได้ล่อไปเกือบนาที เพราะมันกระตุก

OverclockZone Member Broken Hell's Avatar

รู้แต่ว่า Q คือ Quad

OverclockZone Member ryudia's Avatar

ดัน

หามาแล้วครับ ตอบเองเลย แต่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

http://hardware.arip.co.th/?p=52

เทคนิคลบรอยหยักแบบใหม่ CSAA

ลงเกมใหม่ ภาพก็ยังแตก
    สงสัยต้องลอง วิสต้า ตามท่าน tarantula
    เปลี่ยน driver ลง dx ใหม่ ลงเกมใกม่ แพทใหม่ ก็ยังเป็น

16xQ มันอะไรก้นฟ้า....

OverclockZone Member Thapakorn's Avatar

มันเกี่ยวการ renderภาพหรือเปล่า

OverclockZone Member

พวกนี้ก็แค่เป็นวิธีทางคณิตศาตร์เพื่อลบรอยหยักของภาพเนื่องจากภาพต้นฉบับมีความละเอียดไม่เท่าความละเอียดของจอที่แสดง อีกสาเหตุคือรูปต้นฉบับถูกบีบอัดมาให้ประหยัดเนื้อที่จึงมีความละเอียด ( ในเรื่องของโทนสี ไม่ใช่เรื่องความละเอียดของพิกเซล ) หายไปบ้างครับ ดูรูปแทนก็แล้วกัน

No AA ซ้าย 4x MSAA ขวา

16x CSAA ซ้าย 16xQ CSAA ขวา

ที่มา http://developer.nvidia.com/object/c...ampled-aa.html

16xQ นี่ก็เป็นฟีเจอร์ของ GPU ใหม่ๆ ที่มีความแรงมากขึ้นอย่าง Nvidia G80 ที่เขาออกแบบให้ AA (16xQ CSAA) ทำงานได้พร้อมกะ HDR ก่อนนี้ใน G70 ถ้าเลือก CSAA จะต้องปิด HDR ถ้าเล่นที่ 1024 x 768 16x กะ 16xQ คงเห็นความต่างกันไม่มาก จากรูปที่ให้ แต่จะได้ HDR มาเสริม

ถ้า 1280 x 1200 ขึ้น คงจะเห็นผลชัดเจน แต่ต้องอัพกระจายเลย ทั้ง CPU และ GPU
    Last edited by garmin; 18 Aug 2008 at 11:39:57.

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่ม แต่เครื่องผมทำไมเปิด 16xQ ไม่ได้หว่า

มีท่านใดใช้ XP และ 9800GTX+ แล้วรัน 16xQ ได้ไหมครับ ไม่งั้นจะลองลง วิสต้าแล้ว
    Last edited by acquiesce; 18 Aug 2008 at 13:11:21.

OverclockZone Member lovelyarm's Avatar
    ซุ่มอยู่ในห้อง $oC!eTy

9600 GT ผมยังไหวเลยคับ ^^

แล้วไหง 9800 GTX ไปไม่ไหวละเนี่ยยย

มาแอบดู อิอิ

ใช่ครับ ผมก็เคยใช้ ไหว ทำไมตอนนี้ไม่ไหวฟร้า....
    ลอง 177.89 ล่าสุดแล้วด้วย

OverclockZone Member

9800GTX+ จะไหวไหมค่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks