Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาของ 4870x2้???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หุหุ

Comment

น่าอิจฉากันจิง มีของแรงๆใช้กัน ของแรงแถมปัญหา

Comment

ฮิอิอิ

Comment

Originally posted by p6010 View Post
          ^
          ^
          ^
          ท่านลองแล้วมารายงานผลด้วยนะครับ อยากรุ้ว่าจาเปงแบบเดียวกะผมรึเปล่า
          ได้ HD4870X2 มาแล้วครับ รู้สึกว่า Catalyst 8.7 จะไม่รู้จักจริงๆด้วย (GPU-Z 0.2.6 ให้ข้อมูลการ์ดผิดครับต้อง GPU-Z 0.2.7 ถึงดูใกล้เคียงหน่อย) ผมก็เลยข้ามไปเล่น Catalyst 8.8 Beta ซะเลย ได้ลองกับเกมบ้างแล้วอย่างเช่น CoH:OF, Crysis และกำลังลองไล่เล่นแต่ละเกมไปเรื่อยๆครับ แต่ไม่ได้ลองกับพวกโปรแกรม Benchmark ต่างๆนะครับ ผมมีขั้นตอนการลงแบบนี้นะครับ

1. ไป Download Driver ATI Version 8.8 แต่เป็น Beta Version นะครับ โดยไป Download ที่
          http://www.tcmagazine.com/comments.php?shownews=21146

2. ไป Download โปรแกรม Driver Sweeper มาเก็บไว้ก่อนเลยครับที่
          http://downloads.guru3d.com/Guru3D--...er)_d1672.html

3. ใช้ตัว Add or Remove programs ของ Windows ทำการ Uninstall Driver ตัวเก่าออก

4. Restart เครื่อง แล้วเข้า Safe Mode (กด F8)

5. Run โปรแกรม Driver Sweeper แล้วเลือก ATI Driver และ NVidia Driver ตรง Checkbox แล้วคลิก Analyze แล้วคลิก Clean มันจะตามล้างตามลบพวก Driver เก่าๆออกให้

6. Restart แล้วเข้า Windows ปกติ

7. ติดตั้ง ATI Driver ตัว Version 8.8 Beta ครับ ซึ่ง Driver ตัวนี้มองเห็น HD4870X2 แล้วครับ

8. Restart Windows อีกรอบ ของผมก็ใช้งานได้แล้วครับ

9. ผมไป Download โปรแกรมปรับรอบพัดลมชื่อ Expertool For ATI โดยไป Download ที่ http://en.expreview.com/img/software...ertool-ati.exe ผมลองแล้วขณะ Idle อุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 50-51 องศาครับ ส่วน Full Load อยู่ที่ 60 กว่าๆเท่านั้น อันนี้ผมปรับรอบพัดลมที่ 50% นะครับ จากเดิมที่ Idle ก็ปาไป 74-75 องศาแล้ว (อุณหภูมิห้องประมาณ 26-27 องศา)

ปล. ห้าม Uninstall ATI Driver ในขณะอยู่ใน Windows Safe Mode เป็นอันขาดนะครับ เพราะจะไม่สามารถ Uninstall ATI Driver ได้ทั้งหมด ทำให้ยังมี Driver เก่าค้างอยู่ในเครื่อง ซึ่ง Driver Sweeper ก็ไม่สามารถลบได้ และพอลง Driver ทับไปแล้วจะทำให้มีอาการแปลกๆ อย่างเช่น ไม่สามารถ Run CCC ได้ เป็นต้น

ถ้าได้เรื่องยังไงก็แจ้งกันไว้ได้นะครับ เพราะมันเป็น Beta Driver

Edit:
          เพิ่มเติมนะครับว่าหลังจาก Uninstall Driver ตัวเก่าแล้ว เมื่อเข้า Safe Mode หรือกลับเข้า Windows ปกติอีกครั้ง Windows จะแจ้งว่า Found New Hardware แล้วจะมี Popup ถามว่าจะ Install Driver หรือเปล่า ให้ Cancel ให้หมดนะครับ แต่ถ้าขั้นตอนทุกอย่างเหล่านี้ท่านรู้อยู่แล้ว ก็ขออภัยด้วยนะครับ
          Last edited by amonsri; 19 Aug 2008, 20:53:43.

Comment

ไม่ใช่แค่ค่ายแดง ค่ายเขียวแบบผม ก็เป้น T T vantage ทำพิษ

Comment

Originally posted by amonsri View Post
              ได้ HD4870X2 มาแล้วครับ รู้สึกว่า Catalyst 8.7 จะไม่รู้จักจริงๆด้วย (GPU-Z 0.2.6 ให้ข้อมูลการ์ดผิดครับต้อง GPU-Z 0.2.7 ถึงดูใกล้เคียงหน่อย) ผมก็เลยข้ามไปเล่น Catalyst 8.8 Beta ซะเลย ได้ลองกับเกมบ้างแล้วอย่างเช่น CoH:OF, Crysis และกำลังลองไล่เล่นแต่ละเกมไปเรื่อยๆครับ แต่ไม่ได้ลองกับพวกโปรแกรม Benchmark ต่างๆนะครับ ผมมีขั้นตอนการลงแบบนี้นะครับ

1. ไป Download Driver ATI Version 8.8 แต่เป็น Beta Version นะครับ โดยไป Download ที่
              http://www.tcmagazine.com/comments.php?shownews=21146

2. ไป Download โปรแกรม Driver Sweeper มาเก็บไว้ก่อนเลยครับที่
              http://downloads.guru3d.com/Guru3D--...er)_d1672.html

3. ใช้ตัว Add or Remove programs ของ Windows ทำการ Uninstall Driver ตัวเก่าออก

4. Restart เครื่อง แล้วเข้า Safe Mode (กด F8)

5. Run โปรแกรม Driver Sweeper แล้วเลือก ATI Driver และ NVidia Driver ตรง Checkbox แล้วคลิก Analyze แล้วคลิก Clean มันจะตามล้างตามลบพวก Driver เก่าๆออกให้

6. Restart แล้วเข้า Windows ปกติ

7. ติดตั้ง ATI Driver ตัว Version 8.8 Beta ครับ ซึ่ง Driver ตัวนี้มองเห็น HD4870X2 แล้วครับ

8. Restart Windows อีกรอบ ของผมก็ใช้งานได้แล้วครับ

9. ผมไป Download โปรแกรมปรับรอบพัดลมชื่อ Expertool For ATI โดยไป Download ที่ http://en.expreview.com/img/software...ertool-ati.exe ผมลองแล้วขณะ Idle อุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 50-51 องศาครับ ส่วน Full Load อยู่ที่ 60 กว่าๆเท่านั้น อันนี้ผมปรับรอบพัดลมที่ 50% นะครับ จากเดิมที่ Idle ก็ปาไป 74-75 องศาแล้ว (อุณหภูมิห้องประมาณ 26-27 องศา)

ปล. ห้าม Uninstall ATI Driver ในขณะอยู่ใน Windows Safe Mode เป็นอันขาดนะครับ เพราะจะไม่สามารถ Uninstall ATI Driver ได้ทั้งหมด ทำให้ยังมี Driver เก่าค้างอยู่ในเครื่อง ซึ่ง Driver Sweeper ก็ไม่สามารถลบได้ และพอลง Driver ทับไปแล้วจะทำให้มีอาการแปลกๆ อย่างเช่น ไม่สามารถ Run CCC ได้ เป็นต้น

ถ้าได้เรื่องยังไงก็แจ้งกันไว้ได้นะครับ เพราะมันเป็น Beta Driver

Edit:
              เพิ่มเติมนะครับว่าหลังจาก Uninstall Driver ตัวเก่าแล้ว เมื่อเข้า Safe Mode หรือกลับเข้า Windows ปกติอีกครั้ง Windows จะแจ้งว่า Found New Hardware แล้วจะมี Popup ถามว่าจะ Install Driver หรือเปล่า ให้ Cancel ให้หมดนะครับ แต่ถ้าขั้นตอนทุกอย่างเหล่านี้ท่านรู้อยู่แล้ว ก็ขออภัยด้วยนะครับ
              โอว เปงที่ตัวไดรเวอ 8.7 จริงๆด้วย เด่วผมจะลองทำตามดูนะครับท่าน สุดยอดจริงๆ ผลจะเป็นยังไงจะมารายงานให้ทราบนะครับ

Comment

Originally posted by p6010 View Post
                โอว เปงที่ตัวไดรเวอ 8.7 จริงๆด้วย เด่วผมจะลองทำตามดูนะครับท่าน สุดยอดจริงๆ ผลจะเป็นยังไงจะมารายงานให้ทราบนะครับ
                รอฟังผลด้วยคนครับ ^^

Comment

มารายงานผลเพิ่มเติมครับ.........หลังจากได้ทำการลง os ใหม่ + ลงไดรเวอตัว 8.8 beta ของลิงค์ท่าน amonsri เรียบร้อยแล้ว ผมก็ได้ทำการลองเกมไป 3 เกมคือ crysis 1.21, COD4, PES2008 ไม่พบความผิดปกติใดๆนอกจากอาการลื่นหัวแตก
                  จากนั้นผมได้ทำการลง 3dmark 05, 06 vantage พร้อม hotfix เรียบร้อยแล้วได้ทำการ run ปรากฏว่า.............ผ่านฉลุยทุกอันไล่ตั้งแต่ 05 06 จนมาถึง vantage....พอเข้ามาฉาก test อันแรก ก็เจอกราฟฟิกเพี้ยน??กำแพงน้ำ??มาแบบงงๆ แต่ก็เป็นแค่ตัว test อันแรกเท่านั้นแหละครับนอกนั้นไม่มีอะไรสามารถรันผ่านไปได้จนจบ.......สงสัยถ้าจะให้แก้บัคของ vantage หายนี่คงต้องรอ 8.8 ตัวเต็มออกมาก่อนละมั้งนี่ถึงจะหาย -*-

ป.ล. ขอขอบคุณท่าน amonsri มากครับที่มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ถ้าท่านเทสเป็นยังไงมารายงานด้วยก็ดีนะครับจะรอชม อิอิ

******ขอแก้นิดนึง ตอนนี้สามราถเล่น 3dmark vantage ได้โดยไม่มีปัญหาอะไรแล้วนะครับ หลังจากไปดาวน์โหลดตัว physX ตัวล่าสุดของ Nvidia 8.04 มาปัญหาภาพเสียก็หายไปแล้ว...ตอนนี้กำลังเทสเกมไปเรื่อยๆ ถ้ามีปัญหาอะไรอีกจะนำมารายงานกันให้ทราบอีกทีครับ อิอิ
                  Last edited by p6010; 20 Aug 2008, 22:12:54.

Comment

ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์ครับ

ของแรง Hardware แรงไปไกลกว่า Software , ตัวการ์ดจอ แรงไปไกลกว่า Driver ไม่รู้จะเรียกว่า ดีหรือ ไม่ดี กันแน่

Comment

ถ้าลง 8.8b แล้วลื่นหัวแตก คงต้องตามน้ำแล้วครับ

ปล.. ผมเล่น BF2 online มันเด้งออกมา Desktop ตลอดเลย Driver ตัวที่มากับการ์ด
                      8.8b ได้ลองดูแล้วยังครับ ช่วงลองดูหน่อยนะครับ จะรอฟังผล

Comment

ATI ก็ แบบนี้ ล่ะคับ ทำใจเหอะ 555+

Comment

Driver 8.8 Beta เท่าที่ได้ลองกับเกมไม่ว่าจะเป็น GRAW2, R6 Vegas, Crysis, CoH:OF, World in Conflict, CoD4 และ Gears of War แล้วปรากฎว่าก็เล่นได้ปกติครับ
                          แต่จะมี Artefact เล็กน้อยกับเกม R6 Vegas ซึ่งก็เป็นแบบนี้มานานแล้วครับ
                          ส่วนการ Benchmark เกมนั้นผมได้ทำการเปรียบเทียบกับ HD4870 ต้วเดิมของผมทั้งหมด 3 เกมคือ

CoH:OF ต้องบอกว่าพอใจอย่างมากเนื่องจากผลการทดสอบแสดงให้เห็นว่าประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัว
                          Crysis และ World in Conflict นั้นต้องบอกว่าผิดหวังเหมือนกันเพราะแทบไม่ต่างจาก HD4870 เลย

ปล. ตอนนี้ Driver 8.8 ตัวเต็มออกแล้ว เย็นนี้จะลองซะหน่อย ได้ผลยังไงแล้วจะมา Update อีกทีนะครับ

Edit:
                          ทดสอบ Crysis ที่ Very High Mod แล้วแทบไม่ต่างจาก HD4870 แต่กับ High เฉยๆแล้ว HD4870X2 ได้ Framerate ที่มากกว่า HD4870 อยู่พอสมควรเลย
                          Last edited by amonsri; 21 Aug 2008, 22:02:58.

Comment

เดี๋ยวเย็นนี้ ลองดูเล่นดูบ้าง หลังจาก ใส่ 4870 โหลดบิท พิมพ์งาน มาอาทิตย์นึงละ

ใช่โปรแกรม firefox กับ Corel Draw รื่นหัวแตก เลยครับ Firefox มี อืดบ้าง ตอนโหลดบิท ครับ อิอิ (ขำขำ นะครับ)

Comment

ผมว่า crysis นี่มันต้องการ์ดของอีก 2 ปีหน้รามั้งครับมันถึงจะเล่นแบบเปิด AA Max ลื่นหัวแตก

ส่วนตัว 8.8 ตัวเต็มเด่วเย็นนี้ขอเคลียงานเสร็จแล้วจะลองเทสดูนะครับ อิอิ

Comment

Originally posted by kanentertain View Post
                                ถ้าลง 8.8b แล้วลื่นหัวแตก คงต้องตามน้ำแล้วครับ

ปล.. ผมเล่น BF2 online มันเด้งออกมา Desktop ตลอดเลย Driver ตัวที่มากับการ์ด
                                8.8b ได้ลองดูแล้วยังครับ ช่วงลองดูหน่อยนะครับ จะรอฟังผล
                                BF2 นี่ผมไม่มีแผ่นอะครับ เด่วว่างๆจะไปยืมของเพื่อนมาลองเทสดูนะครับ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

Working...
                                X