overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: หนักใจจะซื้อ ตัวไหนดี เอาแบบเย็นๆอะคับ

OverclockZone Member PhetReturn's Avatar

Default หนักใจจะซื้อ ตัวไหนดี เอาแบบเย็นๆอะคับ

คือว่าจะซื้อ e8400 มา oc อะคับจะอา TUNIQ tower 120 หรือ True Black 120 ดี อะคับตัวไหนมานเย็นกว่ากันอะคับ แร้วก็ราคาต่างกันเกือบพันเลยอะคับ ไม่ทราบว่าเย็นต่างกันมากไหมครับผม

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

2 - 4 องศา โดยใช้พัดลมตัวเดียวกัน CM 120mm 90CFM + MX-2

> ThermalRight (ของผม)
    > Tuniq 120 (ของน้องยืมมา)

ThermalRight เย็นกว่า

จะ True black หรือไม่ True black มันก็เย็นเท่ากันครับ

OverclockZone Member

ตามท่านข้างบนครับ ถูกต้องที่สุด

OverclockZone Member PhetReturn's Avatar

แล้วมานคุ้มค่าไหมครับกับการเสียเงินเกือบพันเพื่อ 2 - 4 องศาอะครับ แระก้ mx 2 นี่หยอดตั้งแต่ซื้อมาเลยได้ใช่ปะครับ รบกวนด้วยนะครับมือใหม่ ^^

ส่วนตัว ผมว่าคุ้มครับ

OverclockZone Member madcat's Avatar

...คุ้มหรือเปล่านี่แล้วแต่จะคิดครับ ผมว่าที่จริงมันเป็นการสนองตัณหาตัวเองมากกว่า ซื้อมาใช้เพื่อความชอบ, ความพอใจ, ความสุขของตัวเอง เหมือนเวลาซื้อทีวีจอ40นิ้วมานั่งดู ทั้งที่เมื่อก่อนใช้จอ14, 21นิ้ว ก็ดูได้ไม่เห็นจะนั่งบ่นอะไรนั้นแหละครับ

....แต่ของThermalrightมันก็สวยกว่า, เย็นกว่าTuniqจริงๆนั้นแหละ ส่วนmx-2นั้นซื้อมาแล้วก็ใช้ได้เลยครับ

OverclockZone Member Golf160's Avatar

ดันให้ครับ

OverclockZone Member larcenciel's Avatar

Quote Originally Posted by PhetReturn View Post
    แล้วมานคุ้มค่าไหมครับกับการเสียเงินเกือบพันเพื่อ 2 - 4 องศาอะครับ แระก้ mx 2 นี่หยอดตั้งแต่ซื้อมาเลยได้ใช่ปะครับ รบกวนด้วยนะครับมือใหม่ ^^
    ใจผมชอบ True Black 120 นะคับ ส่วนเสียเงินคุ้มไหม มันอยู่ที่ใจชอบอ่ะป่าวละ ชอบก็ซื้อ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ถ้าจะเอาความคุ้มนี่แนะนำ Tuniq Tower 120 ครับ

เพราะ Tuniq Tower 120
    > มีพัดลม bundle มาให้
    > ที่ปรับรอบพัดลม
    นั่นแหละที่มันต่างจาก ThermalRight Ultra-120 Extreme

แต่ผมใช้ ThermalRight Ultra-120 Extreme

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมตัดสินใจแระว่าจะเอา ThermalRight Ultra-120 Extreme แหละครับ 5555+ ดูงบก่อนถ้าไม่พอค่อยเอา Tuniq Tower 120 555+
    ขอบคุณทุกความเห็นครับผม 555+ แล้ว mx 2 ซื้อ ที่ ไหนครับ 555+ ขอบคุณครับ

mx-2 ที่ TK / JEDI ก็ได้ครับ

390บาท หรือไม่ก็กระทู้นี้ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=251488 (แต่ว่าโดนจองหมดแล้ว รอคนสละสิทธิ์)

ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member joejoejoe's Avatar

ถ้าท่านเจ้าของกระทู้กังวลเรื่องคุณภาพการผลิตด้วย
    ผมแนะนำให้หันไปเล่น ThermalRight Ultra-120 Extreme ดีกว่าครับ
    เพราะ Tuniq Tower 120 คุณภาพการผลิตแย่มาก
    รอยเชื่อม Heat Pipe ทองแดงมีคราบให้เห็นอย่างชัดเจน
    แต่ประสิทธิภาพ ผมว่าดีเยี่ยมทีเดียว (ใช้อยู่ครับ)

จริงๆถ้าให้เลือกผมก็เลือก ThermalRight Ultra-120 Extreme นะ
    แต่ติดที่งบมีจำกัด แล้วก็แลกกับเงิน 1000 บาทกับ 2-4 องศา
    ผมเลือกที่จะประหยัีดดีกว่า ...

OverclockZone Member Metal's Avatar

Quote Originally Posted by joejoejoe View Post
    ถ้าท่านเจ้าของกระทู้กังวลเรื่องคุณภาพการผลิตด้วย
    ผมแนะนำให้หันไปเล่น ThermalRight Ultra-120 Extreme ดีกว่าครับ
    เพราะ Tuniq Tower 120 คุณภาพการผลิตแย่มาก
    รอยเชื่อม Heat Pipe ทองแดงมีคราบให้เห็นอย่างชัดเจน
    แต่ประสิทธิภาพ ผมว่าดีเยี่ยมทีเดียว (ใช้อยู่ครับ)

จริงๆถ้าให้เลือกผมก็เลือก ThermalRight Ultra-120 Extreme นะ
    แต่ติดที่งบมีจำกัด แล้วก็แลกกับเงิน 1000 บาทกับ 2-4 องศา
    ผมเลือกที่จะประหยัีดดีกว่า ...

ใช่ครับ..
    เศรษฐกิจแบบนี้เราต้องช่วยกันประหยัด
    ไม่ว่าจะ 100 หรือ 1,000 ก็เป็นการประหยัด
    แต่ของผมใช้ IFX-14 ครับ
    เย็นสุดขั้วซาบซ่าถึงใจ
    อิอิอิ
    (ไม่ได้เกี่ยวกันเล้ย!!)

MX-2 350ต่อหน่อยสิ -*-

สรุปราคาให้

Tuniq 120 พัดลมไม่มีไฟ 1790(แถมพัดลมสีดำปรับรอบได้ถ้าจะเอาตัวพัดลมมีไฟต้องเพิ่มอีก200)+mx-2 390 =2180 จบ หรือจะไปซื้อซิลิโคนที่ถูกกว่านี้ก็ตามแต่

120U ex 2250 + TT smart case fan(12เซ็น มีไฟ มีตัวปรับรอบ) 550 + mx-2 390 = 3190 จะปซื้อพัดลมหรือซิลิโคนที่ถูกกว่านี้ก็ตามแต่อีกเช่นกัน

สำหรับผมที่ใช้ตอนนี้ 120U ex(มือ2) + TT smart case fan + ซิลิโคนCooler Masterหลอดละ1xx

OverclockZone Member mango's Avatar

ผมใช้ IFX - 14 ครับสวยด้วยเย็นด้วย

OverclockZone Member oilnfon's Avatar
    Khonkaen city + Phuket city

ผมใช้ U-120 มันก็โอนะ

Bookmarks

Bookmarks