overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: ใช้คำสั่งค้นหามานาน ขอถามบ้างล่ะคร๊าบบ (มือใหม่)

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

Default ใช้คำสั่งค้นหามานาน ขอถามบ้างล่ะคร๊าบบ (มือใหม่)

ก่อนอื่นขอโชว์สเป็คก่อน
    cpu=pd820
    m/b=p5ld2-se rev1
    gpu=8800gts g80
    ram=533/512x2+533/256x2 รวมเป็น1.5g (ตอนนี้ใช้geil 800/1026*2)

เริ่มจากตอนแรกผม oc ได้สุดที่ 243x14 แล้วตัน(แรมบ้านๆ พี่คิงตันบัส533) คิดว่ามันร้อน
    ก้อเลย แลปปิ้ง+mx2+เปลี่ยนซิ้งค์ใหม่ ได้ที่ 266x14 เกินนี้บูตไม่ผ่าน คิดว่าตันแรม
    ก้อเลย เปลี่ยนแรมใหม่(ตามรูปz) ได้เกินนิดหน่อยบูตผ่านแต่เทสอะไรไม่ค่อยผ่าน(3DMark06, orthos ไม่ผ่าน ค้างและรีสตาร์ท)
    ก้อเลย flash bios ตัวล่าสุดดีขึ้นเยอะ ได้ถึง 285x14 บูตผ่าน แต่เทส 3DMark06, orthos ไม่ผ่าน
    เลยสงสัยว่า มันตันที่บอร์ดหรือป่าว หรือว่าไปได้ไกลกว่านี้อีกแนะนำหน่อยคับ อยากได้ที่ 285x14 แล้วเทสผ่านหมด

ถ้าตันที่บอร์ด ผมมีงบ 3พัน5 ไม่เกินนี้ใช้ตัวไหนดีคับ ไม่เอาasusล่ะอยากลองอย่างอื่นดูบ้าง ตอนนี้เรง abit ip35p ไว้ ใช้ดีหรือป่าวคับ(oc+ใช้งานปกติ) หรือว่าเก็บเงินอีกหน่อย สอย DFI ตัวล่ะ 5พัน4 ดี ผม oc เป็นงานอดิเรกคับ ไม่อยากลงทุนมาก แรม geil ก้อซื้อมาฝืนใช้ รอบอร์ดใหม่คับ อนาคตจะเปลี่ยนcpuด้วยคับ
    อีกหนึ่งทางเลือก เคยได้ยินว่า มีการflash bios ข้ามรุ่นได้ จิงเท็จแค่ไหนคับอยากลองดูคับ

คำถามสุดท้าย บอร์ดตัวนี้มันแปลกๆ เปิดเครื่องใหม่ๆความร้อนปกติ50นิดๆ ฟลูโหลด 60หน่อยๆ แต่พอฟลูซักพักเหลือ 40น้อยๆแล้วไฟ v core ตกอีกเป็นเพราะอะไรคับ ดีเสียแค่ไหน เคยหาข้อมูลดูบางคนบอกว่าดีโหมดประหยัดไฟ บางคนว่าไม่ดีไฟไม่นิ่งฮาร์ดแวร์จะไปเร็ว ช่วยฟันธงหน่อยจ้าาา

อันนี้เป็น z ตอนที่คิดว่าลากได้ไกลสุดและใช้งานได้น๊ะคับ
    รูป รูป

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

PD ทำได้ขนาดนี้ถือว่าเยี่ยมมากเลยคับ

จาก 2.8 ลากมาเกือบ 3.8 นับถือๆ

ลองขาย PD สัก 1200-1500 แล้วเอาเงินไปซื้อ e2140 คับ รับรองแรง

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ที่ไฟไม่นิ่งเนี่ยเพราะ PSU จ่ายไม่พอรึเปล่าครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ตามความสามารถของสเป็กโดยรวมงับ เท่านี้ก็ถือว่าโอเชละ
    ส่วนเรื่องจะเปลี่ยนบอร์ด ก็คงดีแหละ แต่อาจฝืนใจเรื่อง cpu ไปหน่อย
    หากแนะนำให้เปลี่ยน คงหลายตังค์อยู่ แต่ทั้งหมดก็แล้วแต่งบประมาณที่ได้กำหนดไว้งับ ....

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามคับ
    PSU น่าจะจ่ายไฟพอน๊ะคับ ผมใช้ 5ร้อยวัตต์เต็มคับ เคยใช้โปรแกรม occt เช็ค psu ดูคับ แต่ยังอ่านค่าไม่ค่อยเป็นเดี๋ยวลองใหม่ดีกว่า

ตกลงมันไปต่อไม่ไหวแล้วใช่มั้ยคับ ตอน oc แรกๆ แล้วไปไม่ไกล สงสัยหลักๆ 4 เรื่อง
    1 ความร้อน
    2 แรมบ้านมันไปไม่ไกล
    3 cpu ตัวนี้หลายๆสำนักเค้าว่ามันไปไม่ไกล
    4 m/b กระจอกพา cpu ไปไม่ถึงฝั่ง

ข้อ 1 กับ 2 ผมจัดการไปแล้วหายสงสัยล่ะ แต่ข้อ 3 กับ 4 กำลังจะลอง โดยการจะเปลี่ยน m/b แนะนำหน่อยคับตัวไหนดี ไม่มีความรู้เรื่องนี้จิงๆ 4-5พันก้อได้เก็บตังค์เพิ่มอีกหน่อย ตอนนี้สนใจ abit ip35p มากๆ แต่หาข้อมูลไม่ได้เลย ค้นในเวปนี้มีแค่ 2 กระทู้เองมั้งคับ อีกตัวแพงหน่อย DK P35-T2RS น่าสนใจจิงๆ ขาใหญ่ใช้กันเยอะดี 2ตัวนี้ใครทราบบ้างคับ เทียบตามราคาตัวไหนน่าเล่นกว่ากันคับ

ได้บอร์ดแล้วจะอัดเล่นซักพักนึงคับหาจุดสุดยอดของpd820ให้ได้ว่าไปไกล นาน ทน อึดแค่ไหน แล้วจะเปลี่ยน cpu ใหม่คับ ว่าแต่ขายได้ 1200-1500 เลยหรอคับ ผมขัดซะกระดองเหลือแต่ทองแดงแล้วคับ หมดประกันแล้ว เก็บไว้ดูเล่นดีก่า
    ลบกวนเรื่อง m/b ด้วยคับอยากรู้จิงๆ

ผมไปถึง 4g แล้วคับ
    รบกวนท่านทั้งหลายดูกระทู้นี้หน่อย และแนะผมหน่อยว่าควรแก้จุดไหนดีตอนนี้หัวมันตื้อๆคับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...40#post4102640
    อยากจะขอบคุณทุกคำถามคำตอบในห้อง Overclock Techniques ให้ความรู้ผมมากๆคับ
    สบายใจแล้วคับ

Bookmarks

Bookmarks