Announcement

Collapse
No announcement yet.

MacBook Pro ปัญหาตามวิดีโอที่ลงเลยครับ เครียดมาก(เพราะเป็นของแฟน)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MacBook Pro ปัญหาตามวิดีโอที่ลงเลยครับ เครียดมาก(เพราะเป็นของแฟน)

สวัสดีครับพี่ๆชาวoverclockzone

พอดีผมมีปัญหาครับ วันก่อนจู่ๆแฟนเอาไอโฟนต่อ(โดยใช้สายปลอม) ขณะกำลังทำ iPhoto จู่ๆก็ค้าง เลยกดรีเซตครับ หลังจากนั้น พอเปิดเครื่อง เป็นแบบในวีดีโอเลยครับ
    (จอเป็นลายขีดชาวเขียว แต่วีดีโอถ่ายไม่ชัดครับ)

อันนี้วิดีโอครับ

หลังจากนั้นก็ทำตาม ใน พันทิป

1.Command+Option+P+R

2.ปิดเครื่องให้สนิทก่อน ... กด Shift(ฝั่งซ้าย)+Control+Option+Power ค้างไว้ 3 วิ แล้วค่อยเปิดเครื่องค่ะ

3.ตอนเปิดเครื่อง กด Option ค้างไว้เลยค่ะ

http://pantip.com/topic/30621798

หลังจากนั้นจู่ๆ ก็ใช้ได้ แต่หลังจากนั้นผมดันทะลึ่งเปิดโฟโต่ชอปทำงาน จู่ๆ ก็เป็นอีก

ทีนี้กดอะไรก็ไม่หายเลย

แต่จู่ๆ กำลังจะถ่ายรูปลงในoverclockzone เกิดเปิดได้ แต่มันค้างหน้ากำลังเข้สโฟโต่ชอบ แล้วก็ตัดเป็นจอเทา(ผมเลยรีเซต) แล้วเป็นแบบเดิม

ผมอยากถามพี่ๆว่า
    การ์ดจอ หรือ อะไรซักอย่างมันเสียรึป่าวครับเสียรึป่าวครับ ค่าซ่อม นี่ 7000บาท อัพใช่ไหมครับ หรือ มันเป็นอย่างอื่นครับ

เครียดมากครับ เพราะแฟนต้องเอาไปทำงาน แล้วผมก็ไม่มีเงินถ้าค่าซ่อมมันแพงมากครับ ขอบคุณทุกคนครับ

****แก้ไข จู่ๆ กด option แล้วดันหาย
    เปิดเข้ามาได้ จู่ ได้ข้อครวามนีคับ

อยากรู้ว่ามันเป็นอะไรอะคับ

***ปกติแฟนชอบเปิดเครื่องค้างไว้ แบบสัปดาห์นึงไม่ปิด แต่พับไว้จะเกี่ยวไหมครับ
    Last edited by wikwik; 18 Feb 2017, 15:29:49.

20140424_233333.jpg20140424_233333.jpgดพิ่ใเติมคั จู่ๆ จอก็เป็นแบบนี้ แล้วก็กลับไปเป็นแบบด้านบนใหม่ครับไ

Comment

ลองลง OS ใหม่ดูหรือยังครับ หรือว่าเป็นตั้งแต่หน้า boot selector แล้ว

Comment

ถ้าดูจากรูปแรกเป็นตั้งแต่ Boot Logo Apple เลยหนิครับ ผมมารอรับความรู้ไม่เคยเป็นพึ่งเคยมี macbook ด้วยสิ

Comment

กำลังลงครับ พี่คนข้างบ้านทำให้ครับ กลัวการ์ดจอพังมากครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
            ลองลง OS ใหม่ดูหรือยังครับ หรือว่าเป็นตั้งแต่หน้า boot selector แล้ว
            กำลังลงครับ พี่คนข้างบ้านทำให้ครับ กลัวการ์ดจอพังมากครับ

Comment

รอดูผลครับ

Comment

ถ้าเช็คแล้วสรุปว่ามันช็อตไปถึงข้างในขนาดนั้นก็ต้องทำใจแล้วล่ะครับ

ปล. อุปกรณ์ Apple มันแพงจริง ซื้อสายเส้นนึงนี่ตอนจ่ายเงินเลือดแทบละทักออกจากปาก... ถ้าประหยัดได้ก็อยากประหยัดอยู่หรอก

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                  ถ้าเช็คแล้วสรุปว่ามันช็อตไปถึงข้างในขนาดนั้นก็ต้องทำใจแล้วล่ะครับ

ปล. อุปกรณ์ Apple มันแพงจริง ซื้อสายเส้นนึงนี่ตอนจ่ายเงินเลือดแทบละทักออกจากปาก... ถ้าประหยัดได้ก็อยากประหยัดอยู่หรอก
                  เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เครียดมากกๆ เพราะเป็นของแฟน แล้วต้องเอาไปเรียนซัมเมอร์ที่มหาลัย (วิชาเรวิด) ถ้าพังจริง ผมซวย แล้วเขาไม่มีคอมทำงานครับ

Comment

พอดียังไม่ได้ลง OS แต่จู่ๆ เปิดติด ผมควรทำยังไงต่อครับ

Comment

ลองส่งร้านเช็ดอาการ ดูก่อนครับ จะรู้แล้วค่อยว่ากันอีกทีซ่อมไม่ซ่อม

Comment

ปีไหน รุ่นไหนครับ ถ้า2011ขึ้นมาก็คงการ์ดจอมันเจ๊ง ไปดูพันทิฟรุ่นใหม่ๆกองรอซ่อมเพียบ ไม่ต้องตกใจ
                        อาการมันจะเปนถี่ขึ้นๆ ค่าซ่อม 3-5พัน ลองหาดูครับ มีมือโปรเป
                        Last edited by mckyparty; 27 Apr 2014, 14:36:54.

Comment

การ์ดจอครับ ซ่อมประมาณ 3500++ ครับ ร้านซ่อมโน้ตบุ๊คทั่วไปก็ซ่อมได้ครับ
                          ตามความเห็นข้างบน เดี๋ยวสักพักมันก็เป็นอีก

Comment

การ์ดจอ 100% ลองถามราคาจากหลายๆร้าน ซ่อมศูนย์แพงมากเพราะเค้าเปลี่ยนทั้งบอร์ด

Comment

ไม่ฟันธงว่าการ์ดจอนะ ลองลง OS ใหม่ก่อน อาการการ์ดจอพังที่ผมเคยเจอคือหน้าบูทออกโทนฟ้าบูทเข้าเดสท็อปไม่ได้หรือขึ้นเป็นจอสีน้ำเงิน

เทสง่ายๆก่อนก็ได้ครับลองบูทจากแผ่นหรือ USB ดู เข้า Recovery mode ก็ได้ครับ ถ้ายังแสดงอาการดังเช่นในภาพมีโอกาสสูงที่จะเป็นการ์ดจอ ส่วนค่าซ่อมแล้วแต่ร้านแต่ไม่ควรเกินห้าพันสำหรับการยกชิพใหม่ ถ้านำเข้าศูนย์ราคาไม่ต้องพูดถึงเปลี่ยนทั้งบอร์ดซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า

ถ้าเป็นที่การ์ดจอ ลองพิจารณาวิธีการซ่อมให้ดีนะครับ อบ กับ ยกชิฟ แต่กระนั้นก็มีโอกาสสูงที่จะพังอีกหากใช้งานหนัก

Comment

Working...
                              X