overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 105

Thread: ทำไมทำไมทำไม !!!!!!

OverclockZone Member stormlegolas's Avatar

Default ทำไมทำไมทำไม !!!!!!

ผมคิดว่าทุกคนคงเคยได้ยอนเกี่ยวกับยี่ห้อแบรน์ดังอย่าง ACER ว่า "ยี่ห้อนี้มันไม่ค่อยดีนะ ใช้ไปเรื่อยๆอืดขึ้นมาเฉยๆ มันไม่ค่อยดีนะ อย่างงั้นอย่างงี้"

แล้วทุกท่านมีความเห็นว่าอย่างไร กับ ที่ผมกล่าวไว้แต่ต้น

เจตนาที่ถามคือ มันเป็นจริง หรือ ไม่อย่างไร

ผู้ที่ใช้ ACER และยี่ห้ออื่ย ก็ช่วยมาให้ข้อมูลกัน ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

มาคอยดูคนทะเลาะกันครับ ถามแบบนี้ ไม่รอดๆ

OverclockZone Member Decription's Avatar

ใช้อยู่สองเครื่อง ยังดีทั้งสองเครื่อง เครื่องแรกอายุสี่ปีกว่าแล้วครับ เปิดเกือบจะ 24*7*365 ส่วนอีกเครื่องก็สองสามเดือน ยังไม่มีปัญหาอะไร
    ของพวกนี้บางทีมันก็มีหลุด QC มาได้เหมือนกัน ยิ่งคนใช้เยอะ ก็ยิ่งเจอของที่หลุดมาเยอะเป็นปกติ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นกว่า 80% ของการเสีย เกิดจากการใช้งานที่ไม่ถูกต้องและ user error มากกว่าครับ

บางคนก็แค่"อ่าน"มาหรือ"ฟัง"มา จากคนๆเดียว มันก็ประจายเป็นร้อยเป็นพัน และเป็นกระแสได้ครับ โดยทั้งคนทั้งหมดนั้นอาจไม่มีใครเคยใช้ยี่ห้อนี้จริงๆ เลยก็เป็นได้

เดี๋ยวนี้มันก็ made in china กันหมดแล้วครับ แม้กระทั่ง sony fujisu toshiba ก็พี่จีนทั้งนั้น คุณภาพไม่ต่างกันมากมายหรอก อยู่ที่การ QCเท่านั้นเอง และที่แน่ๆมันไม่ได้ทนทายาทเหมือนของ made in tiwan แน่นอน

บริการหลังการขายก็ดีทีเดียวครับ รวดเร็ว ไม่จุกจิก แต่ผมเคยใช้บริการแค่ศูนย์พันทิพย์นะ กับอีกศูนย์ที่บรมห่วยแต่ตอนนี้ปิดไปเรียบร้อยละ

รอ คคห. ต่อไป......

อ่าน คคห.บนแล้วขอเพิ่มอีกหน่อยดีกว่า
    มาแชร์ประสบการณ์กันดีกว่าจะมาทะเลาะกันและโชว์เกรียนนะครับ แชร์กันได้ทั้งเรื่องดีและไม่ดี แต่อย่างหนึ่งขอให้มันเป็น"เรื่องจริง" เท่านั้นเอง ยังไงก็คิดเผื่อคนที่เค้าเข้ามาอ่านแล้วเอาไปเป็นปัจจัยที่จะซื้อหรือไม่ซื้อสินค้านะครับ โตๆกันแล้ว หัวก็ไม่เกรียน แต่ก็อย่าทำจิตใจให้เกรียนนะครับ

ปล.ไม่ได้ว่า คคห. บนนะ แค่พูดดักทางกันกระทู้จะไปกันคนละทาง
    Last edited by Decription; 16 Aug 2008 at 13:43:14.

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

มันเป็นความทรงจำฝังใจมาแต่อดีต ที่acerสร้า้งไว้

แต่ตอนนี้ผมมองว่าคุณภาพ ตามราคาของแต่ละรุ่น อยู่ในคุณภาพที่ดีกว่าเก่าเยอะครับ

ใช้แล้วอืด user errorมากกว่าครับ มันเป็นที่window โทษโน๊ทบุคซะงั้น - -

OverclockZone Member toi_125's Avatar

ผมว่ายุที่คนใช้และประสิทธิภาพของเครื่องเป็นส่วนหนึ่ง และการดูแลรักษาระบบ การที่ความสะอาด Resity การจัดเรียงข้อมูลเป็นสำคัญ Defrag ข้อมูลใน Harddisk

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ปล.ไม่ได้ว่า คคห. บนนะ แค่พูดดักทางกันกระทู้จะไปกันคนละทาง [/QUOTE]

ไม่เชื่อผมคอยดูว่าต้องทพเลาะกัน แบบว่ามองข้ามช๊อต ^^

OverclockZone Member absolute_kim's Avatar

เปิดสนามรอเลย เก๊ง ๆ ๆ ยกที่ 1 เริ่ม !!!!

OverclockZone Member nupitik's Avatar

แนะนำน้องที่ทำงานซื้อไป 2 เครื่องและ จำชื่อรุ่นไม่ได้แต่ราคาประมาณ 23000 บาท
    เขาให้ผมไปเดินดูให้ รู้สึกเพิ่มเงินอีกพันกว่าบาทได้ประกันเป็น 3 ปี ผ่อนได้ 2 ปี
    น้องทั้ง 2 ยังแฮปปี้อยู่ เดินดูที่ PowerBuy ซีคอนครับไม่ค่อยมีให้เลือกเท่าไหร่

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

เด่วจะมีแนว acer สวย ห่วย เน่า เทพ กาก คาก ตุ๊ย คอยดุ ^^

ก็ใช้ดีไม่มีปัญหา

อันนี้เอาจริงๆน่ะ ผมว่าคุณภาพดีพอสมควรเลยถ้าเทียบกะราคา งานประกอบดี จอสว่างดี และที่รู้สึกชอบอีกอย่างคือ เสียง รุ่นใหม่นี้เสียงดีใช่ได้เลย ใช้notebookมาก็มาก acer ก็มีหลายตัว จึงกล้าบอกได้ว่า ไม่เลวครับ แต่เรื่อง บริการ ผมไม่รู้เพราะตัวแรกที่ซื้อมาตั้งแต่ปี48ก็ยังไม่เคยเสียสภาพแย่สุดๆยังใช้งานได้ดีจนทุกวันนี้ครับ

OverclockZone Member Pokdang's Avatar

สมัยนี้ ACER เทพครับ
    แต่ผมยังติดใจเรื่องความร้อนครับ ผมว่ายังร้อนอยู่แต่ก็ฝืนเล่นได้เรื่อย ๆ ครับ ไม่มีดับเพราะเครื่อง Heat

OverclockZone Member supawats's Avatar

^__^ ดีไม่ดี มันอยู่ที่ คน ด้วยครับ....ตัวดีเลย....สรรหา โปรแกรม เกมส์ OC สารพัดอย่าง ทำให้มันเจ๊ง....

และ เผอิญ คนใช้ ยี่ห้อ นี้เยอะ้ด้วย....คำบ่น คำกล่าวอ้าง เลยเยอะตามไป จนทำให้ดูเหมือน ของไม่ดีเยอะ....จ๊ะ..เราว่า..

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ไม่ใช่อะไรหรอก ก่อนหน้าที่ท่านทั้งจะซื้อ ก้อคงอาจจะถาม User อื่น หรือเพื่อน ก่อนหน้าที่จะซื้อว่า ยี่ห้อไหนดี

1.สมมุติว่ามีคนบอกว่า Asus ดีใช้อยู่ เราก้อซื้อตาม อ่ะถูกไหม แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น มันก้อเกิดเสียได้เหมือนอยู่ที่ดวงและการรักษา เท่านั้นเอง

2.สมมุติว่ามีคนบอกว่า Acer ดีใช้อยู่ เราก้อซื้อตาม อ่ะถูกไหม แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น มันก้อเกิดเสียได้เหมือนอยู่ที่ดวงและการรักษา เท่านั้นเอง

3.สมมุติว่ามีคนบอกว่า BenQ ดีใช้อยู่ เราก้อซื้อตาม อ่ะถูกไหม แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น มันก้อเกิดเสียได้เหมือนอยู่ที่ดวงและการรักษา เท่านั้นเอง

4.สมมุติว่ามีคนบอกว่า Toshiba ดีใช้อยู่ เราก้อซื้อตาม อ่ะถูกไหม แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น มันก้อเกิดเสียได้เหมือนอยู่ที่ดวงและการรักษา เท่านั้นเอง

5.สมมุติว่ามีคนบอกว่า HP & Compaq ดีใช้อยู่ เราก้อซื้อตาม อ่ะถูกไหม แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น มันก้อเกิดเสียได้เหมือนอยู่ที่ดวงและการรักษา เท่านั้นเอง

6.สมมุติว่ามีคนบอกว่า Sony ดีใช้อยู่ เราก้อซื้อตาม อ่ะถูกไหม แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น มันก้อเกิดเสียได้เหมือนอยู่ที่ดวงและการรักษา เท่านั้นเอง

7.สมมุติว่ามีคนบอกว่า Svoa ดีใช้อยู่ เราก้อซื้อตาม อ่ะถูกไหม แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น มันก้อเกิดเสียได้เหมือนอยู่ที่ดวงและการรักษา เท่านั้นเอง

8.สมมุติว่ามีคนบอกว่า Dell ดีใช้อยู่ เราก้อซื้อตาม อ่ะถูกไหม แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น มันก้อเกิดเสียได้เหมือนอยู่ที่ดวงและการรักษา เท่านั้นเอง

9.สมมุติว่ามีคนบอกว่า Fujitsu ดีใช้อยู่ เราก้อซื้อตาม อ่ะถูกไหม แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น มันก้อเกิดเสียได้เหมือนอยู่ที่ดวงและการรักษา เท่านั้นเอง

ปล.ใช้วิจารณญาในการถาม และ การตอบของท่านด้วย ว่ามันจะมีผลเสียเกิดขึ้นมั้ย

เพราะความลำเอียงคนในเว็บนี้เยอะมาก โดย เฉพาะ Asus & BenQ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ไม่รู้จะตอบยังไงครับ ผมยังไม่เคยใช้ ราคาก็น่าจะลองซื้อมาใช้ดู อาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่ใครๆว่าก็ได้ครับ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

ที่มหาลัยผม 80% ของ nb ทั้งมหาลัย ทั้งนักศึกษาและอาจารย์ เป็น acer

แต่ก็ัยังไม่เห็นมีใครด่า acer ซักคำ

แต่ผมขอติ 5920g หน่อยว่า

"หนักชิบเป๋ง"

(แหงสิ จอ15 +++)

เอาล่ะ ขึงเวที มัดนวยกันเถิด

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

แต่ผมว่าเมื่อก่อน Acer เคยใช้อะไหล่ที่ดีและแข็งแรงทนทานกว่าตอนนี้นะครับ เพราะส่วนตัวซื้อของ Acer ตั้งแต่สมัย Pentium 1 รู้เลยว่าอะไหล่ต่างๆเปลี่ยนไปมาก แต่เมื่อก่อน Acer มันเป็นแบรนด์ที่แพงเอาการ พอช่วงหลังดันมาเน้นเอาลูกค้ามากไว้ก่อนของสินค้าก็เลยเริ่มออกอาการ ผิดหวังตรงนี้ละท่าน เลยเลิกใช้ Acer แต่มันก็พอเน้นลูกค้าข้อดีของมันก็คือ มันถูก!!!

OverclockZone Member toncomeback's Avatar

Acer ก็ดีนะครับ แต่มันร้อนมาก T_T

OverclockZone Member dolphin007's Avatar

Desktop = Acer
    Notebook = Dell

OverclockZone Member 159753's Avatar

ม่ายรุค้าบแต่ของพี่ซื้อ 2ปีที่แล้วแพงมโหฬาร 42000 แพงกว่า PC เราอีกเครื่องมันดูไม่ค่อยสวยส่วนของ Body แต่มันก็ไม่ทุเรศมันเรียบๆง่ายๆไม่มีอะไรแต่ก็ยังใช้ได้ดีอยู่นะแต่ ROM DVD มันไปแล้ว อ่านได้แต่เขียนไม่ได้หือหมดกันแต่ส่วนอื่นยังได้มันร้อนก็ร้อนนะแต่ส่วนใหญ่เราจะเปิดพัดลมมันก็เป่าแล้วเราก็ไม่ค่อยเปิดนานๆตอนนี้พี่เอากลับไปแล้วถ้าเกิด PC มีปัญหาขึ้นมาเนี่ยเหนื่อยเลยเหอๆ

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks