Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเพิ่มHDDเข้าRAID0 มีวิธีอะไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเพิ่มHDDเข้าRAID0 มีวิธีอะไรบ้างครับ

ตอนนี้ใช้ HDD2ตัว รวม 1TB ทำRAID0แล้วเเบ่งเป็น drive C: กับ D:อยู่

อยากจะเพิ่มHDDเข้าไปอีกลูกครับ แต่ทำbackupไว้ก่อนไฟล์มันใหญ่เกินไม่มีที่ใส่

ถ้าไม่ลบข้อมูลเดิม ไม่ทราบพอมีวิธีอะไรบ้างครับที่จะเพิ่มHDDเข้าไปแต่ไม่อยากเพิ่มอีกไดรฟ์แล้วยังทำRAID0ทั้ง 3 drive

ขอบคุณครับ

raid-0 คงไมมีทางเลือกหล่ะมั้งครับนอกจากเอาเอาแล้ว create ใหม่
    เหอๆๆๆ หรือมีวิธีหว่า ...

Comment

ไม่ได้นะครับ ต้องBackup ไว้ก่อนแล้ว ทำRaid ใหม่ โดยเพิ่มไดร์ใหม่มันจะแยกส่วนใหม่เลยครับ แต่ก่อนมันแยก 2 ส่วน พอเพิ่มเป็น 3 ส่วน มันก็อ่านไฟล์เดิมไม่ได้แล้วง่ะ

Comment

น่าจะไม่ได้หรอกครับ..

Comment

ตาม ท่าน Nash66 บอกครับ

Comment

หากจะเพิ่ม HDD เข้าไปใน RAID0 ที่สร้างไว้แล้ว ก็คงจะต้องหา HDD มา Backup ไว้ก่อนครับ
            หรือไม่ก็ต้อง write ลง DVD แยกเก็บไว้ก่อน
            เพราะมันต้อง create ใหม่ ตั้งแต่ระดับ BIOS นั่นก็คือ ข้อมูลจะถูกลบออกไปหมดทันทีนะครับ
            ตรงนี้เป็นเรืองที่ใครใช้ RAID ก็จะพบกับปัญหานี้ หากต้องการจะเพิ่ม HDD เข้าไปนะครับ

Comment

ขอบคุณทกท่านมากครับ

ถ้าผมเพิ่มHDDมันจะขึ้นเป็นE: แล้วจะเอาไปรวมกับD: ให้เป็นไดรฟ์เดียวกันได้ไหมครับ ต้องใช้โปรแกรมอะไรเพิ่มไหม

Comment

raid0 คือต้องลงวินโด้ใหม่ setในbiosให้เป็นraid แล้วลงไดรเวอเรด ตอนลงวินโด้ครับ

Comment

Working...
                X