Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows XP boot ไม่ขึ้นเข้ามาช่วยที.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows XP boot ไม่ขึ้นเข้ามาช่วยที.....

เรื่องของเรื่องคือแบบนี้ครับ..........
    เปิดเครื่องขึ้นมาจะ boot windows xp ก่อนวิ่งประมาณ 4-5 ครั้ง OK
    ต่อมาจะ boot user name ที่เป็นจอสีฟ้า คือว่าบางครั้งก็ boot ขึ้น แต่บางครั้งก็bootไม่ขึน ต้องมารีเซ็ตใหม่ 2-3 ครั้งถึงจะ boot ได้
    -ไม่ทราบว่ามันเกิดจากปัญหาได ลงwindows ใหม่แล้วก็เหมือนเดิม
    ท่านไดทราบหรือมีวิธีแก้ไขช่วยแนะนำที่ครับ

ขอบคุณครับ
    เด็กป๋อง

Windows ที่ลงเป็นแบบโมหรือต้นแบบ? ถ้าเป็นแบบโมมาก็คงจะมีปัญหาโมไม่สมบูรณ์
    ใช้แผ่นแบบ Original ดีกว่า

Comment

เป็น Windows XP Pro ของแท้ๆครับ

Comment

ลองลงใหม่แบบ clean Install คือบูทเข้าจากแผ่นแล้ว format แบบเต็มอย่าใช้ Quick format

Comment

ผมก็เลือกลงแบบ format แบบเต็มนะครับ
          ที่แรกก็ใช้วินโด้ปลอมมันเกิดปัญหาเลยตัดสินใจซื้อของแท้ยังเป็นเหมือนเดิม
          พอลงวินโด้ใหม่สัก2-3 วันก็เป็นครับ
          -หรือผมคิดว่าอาจเป็นเพราะ Software บางตัวที่ผมลงหรือเปล่า

Comment

ถ้า format แล้วต้องจบครับ อาจเป็น Hardware ลองถอดแรมออกเอายางลบถูที่หน้าทองเหลืองแล้วใส่ใหม่ให้แน่นๆ

Comment

ผมว่าคงเป็นที่ฮาร์ดดิสก์น่ะ

Comment

ลองเอาฮาร์ดดิชไปจั้มเครื่องอื่นก่อนนะครับหรือลง ฮาร์ดดิช OS อีกอันเเล้วตั่งฮาร์ดดิชที่ใช้งานอยู่เป็น slave ลองเข้าไปเเล้วสั่ง chkdsk /f ตัวนี้ดูนะครับเพราะข้อมูลมันอาจจะเสียหาย

Comment

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำดีดี จะรองกระทำดูครับ

Comment

Working...
                  X