Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-Fi VS Xonar [USB]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X-Fi VS Xonar [USB]

เอาละ ผมมาต่อให้แล้วนะ เริ่มจาก ราคาก่อน

ASUS Xonar U1 = 1710

Creative X-Fi USB = 2990

ASUS Xonar U1 = ระบบ 2.1 และ HeadPhones
    Creative X-Fi = ระบบ 5.1 และ HeadPhones

จากที่ดูแล้ว ถ้าเอา Speaker ชุด 5.1 มาเทียบ คงจะสู้ Creative ไม่ได้แน่ๆ ผมเลย จะลอง แค่ 2.1 กับ หูฟัง บ้านๆ ตามราคา ที่ไม่ได้เทพ ก็ซื้อหามาใช้ได้

โดย Speaker ที่ใช้คือ

โดย ตั้ง Remote ไปใช้ที่ 2.1

เอ้อ ตัวของผมได้โมเปลี่ยนสาย ทั้งนอกและใน เสียงอาจจะต่างกับ ไม่ได้โมเล็กน้อยนะครับ

ส่วน หูฟัง

ผมใช้ตัวนี้

ตัวราคา ไม่กี่บาทครับ

ส่วน โปรแกรมที่ใช้ทดสอบคือ

ฟังเพลง
    Winamp [มาตรฐาน บ้านๆ แบบว่า คนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมก็ใช้]

ดูหนัง PowerDVD [นี่ก็มาตรฐาน]

นี่เป็น ความรู้สึกจากหูผมล้วนๆ ดังนั้น คนอื่นอาจจะคิดหรือรู้สึกไม่เหมือนผมก็เป็นได้
    Last edited by MMGLower; 18 Aug 2008, 12:57:47.

ขอกล่าวถึงแนวเสียงของ เพลงก่อนครับ

ไฟลที่ใช้ฟัง เป็น MP3 ธรรมดา

แนวเพลง

เช่น
    พี สะเดิด รักคนโทรมาจังเลย
    โทรหาครั้งสุดท้าย - เอิร์น เดอะสตาร์
    รอเป็นคนถัดไป - ตั๊กแตน ชลดา

เริ่มจาก Speaker ก่อนนะครับ [ปรับ โหมดใน ไดรเว่อให้เป็น Speaker 2.1]

ASUS Xonar U1

เมื่อเปิดมาครั้งแรก ไม่ได้แต่เติมอะไรมันเลย จุดเด่นของเสียงนั้น อยู่ที่ เสียงร้องครับ เสียงคนร้องจะเด่นมาก แต่ เกือบจะชัด ถ้าชัด 100% ตัวนี้ ผมให้ไป 90% ส่วน เสียงแหลม ผมให้ไปเลย 100%เต็ม ฟังยังไงก็ ชอบ เสียงแหลม ของ ASUS Xonar U1 ส่วนเบส น่าจะเป็นข้อด้อยของ ASUS Xonar ตัวนี้ เพราะ เบส มันไม่แน่น อย่างที่คิด แต่ผมไม่ใช่พวก บริโภคเบสเป็นอาหารหลัก เลย ไม่ใส่ใจ ถ้าให้คะแนนเต็ม 100 ผมให้ เบส ASUS Xonar ตัวนี้ 85% (เบสดังพอสมควรนะครับ แต่ว่า มันไม่หนักแน่น)

Creative X-Fi 5.1

เมื่อต่อลงไดรเว่อเส้จแล้วฟัง เสียงที่ออกมาครั้งแรก นั้นทำให้ผมตกใจก็คือ เบสครับ เบสมันแน่นแบบว่า ถึงจะเร่งเสียงซัพเบาๆ มันยังกระแทกหน้าอกผม ตึบๆเลยหล่ะ ผมเลยให้คะแนนเบส ตัว Creative 100% เลย ส่วน เสียงคนร้อง ชัดเจนครับ ชัดกว่า ASUS Xonar ถ้าให้เต็ม100 ผมให้ชัดเจน 95% แต่ ครับ แต่ มันเจอเบสกลบ ผมเลยขอหักคะแนนมันหน่อย เหลือ 90% พอ ส่วนเสียงแหลม ผมว่า อาจจะเป็นข้อด้อยตัวนี้ก็ได้ เพราะว่า ผม ฟังแหลม ตัวนี้ มันเป็นแหลม "ด้านๆ" ไม่ใช่แหลม "จี๊ดๆ" เหมือน ASUS Xonar U1 ผมเลยให้คะแนนแค่ 85% ครับ

เอาหล่ะ เรามาถอด SPeaker แล้วมาใส่ HeadPhones กันดีกว่า
    [ปรับโหมด Driver ให้เป็น Head Phone]

ขอกล่าวถึง ASUS Xonar U1 ก่อนเลย

โดยรวม ถ้าไม่ปรับแต่งอะไร ซักอย่าง[EQ] เสียงเบส จากที่มันเป็นข้อด้อย กลับมาเป็นลูกๆ เสียงกลาง กับ เสียงสูง มาด้วยกันเป็นจังหว่ะ กลมกล่อม มากกว่า Speaker เป็นไหนๆ เสียงมัน ผสมผสานกันลงตัวมาก โดยรวม ผมพอใจมากกับเสียงแบบนี้ แนวนี้ ผมให้คะแนน 100% ครับ

ส่วน Creative X-Fi 5.1

เมื่อลองเสียบเข้าหูไป รู้สึกได้เลยว่า มันแยกชั้นวรรณะ กันชัดเจนมาก ระหว่าง เบส กลาง แหลม ส่วนเรื่องความชัดเจน เต็ม 100% ครับ ไม่มีจุดบกพร่องในเรื่องนี้ บางคนอาจจะชอบนะครับ ที่ฟังออกแยกชัดเจนว่า เครื่องดนตรีไหน เล่นอะไร หูช้ายขวา เสียงแยกชัดเจน แต่ผมไม่ใช่คนชอบประมาณนี้เลยให้คะแนนแค่ 95% ครับ

มาถึงดูหนังแล้วหล่ะ

ใช้ Speaker 2.1

แน่นอน ผมขอเอา Creative ขึ้นมาก่อน

จากระบบ 2.1 สิ่งที่ได้จากตัวนี้คือ เสียงเหมือนจริงครับ คือ เสียงไม่ผิดเพี้ยน ระเบิด เสียงกระสุน เสียงเครื่องบินเจ๊ท เนียนมาก แยกซ้ายขวาได้ดี แต่ ไม่หลอกหูเท่าที่ควร คือ มันไม่ค่อย Surround ผมให้คะแนน 85% ครับ (เทียบกับระบบ 5.1 แท้)

จากระบบ 2.1 มันหลอกเสียงได้ดีมากตัวนึงเลยหล่ะ เสียงที่ให้มานั้น ทำให้ห้องรู้สึกกว้างขึ้น แต่ หนังบางเรื่อง มันทำเสียงหลอกซะ เสียงเพี้ยน ไปซะงั้น บางทีฟังไป รู้สึกไปเองว่าหูตัวเองเพี้ยน หรือ เสียงมันเองที่เพี๊ยน ผมเลยให้คะแนนไปที่ 85%

คราวนี้มาดูหนังผ่าน HeadPhones กันเถอะ

Creative ยังทำได้ดีในทุกสถานะการณ์ครับ แยกได้ดีอีกด้วย Surround ก็ได้ มิติเสียงที่ให้ ไม่ธรรมดาจริงๆ เสียงฝนตก ฟ้าร้อง ของหนังบางเรื่อง ผมฟังแล้ว เกือบหลงนึกว่าฝนจะตกจริงๆ ผมให้คะแนนไปเลย 100%

ผมหยิบหนังเรื่องเดียวกันกับที่ดูกับ Creative แต่เหมือนดูหนังคนละโรง คือ มันเหมือนว่า โรงหนังของ ASUS มันจะวางลำโพงมา รอบตัวมากกว่า Creative แต่ลำโพง ที่มาวางนั้น มันเหมือนกับว่า ตัวมันเล็กกว่า Creative ให้กำลังขับ ทางด้านเสียงน้อยกว่า แต่ให้รายละเอียดมากกว่า บางที่เวลา โดนระเบิดลง มั่วๆ บนสนามรบ เราแยกไม่ออกเลยว่า มันตกตรงไหนบ้าง แต่ Creative พอจะแยกออกได้ แบบว่า เวลา คลานไปซุ่มยิง หรือ คลานเข้าไปลอบฆ่า เสียงเงียบๆ ASUS ทำได้ดีกว่านิดนึง ผมให้คะแนนตัวนี้ 100% เหมือนกันครับ เพราะ เวลาดูหนังเราคงไม่ได้มานั่งจับผิดแบบนี้หรอก

ปล. ความรู้สึกผมล้วนๆนะครับ เพราะ ลองฟังมาได้ 2-3 วันเอง
    Last edited by MMGLower; 18 Aug 2008, 13:38:38.

Comment

หออยุ่แถวไหนอะครับ

Comment

Originally posted by tar View Post
        หออยุ่แถวไหนอะครับ
        ม ธุรกิจ ครับ

ปล.

ผมให้ความคุ้มค่า จากราคา

ASUS Xonar U1 95% เนื่องจาก ราคา มันน่าจะไม่เกิน 1300-1500 ถึงจะได้ 100%

Creative 5.1 USB ถ้าหากเอาไปใช้กับ พวก ลำโพง 5.1 ผมให้ไปที่ 100% ครับ เพราะ แบบที่ต่อ USB 5.1 ราคาแบบนี้หายากมาก คุ้มราคา แต่ถ้าเอามาต่อแค่ 2.1 หรือ HeadPhones ผมให้แค่ 75% ครับ มันแพงเกินไปจริงๆ
        Last edited by MMGLower; 18 Aug 2008, 13:43:32.

Comment

อืมๆ เป็นตัวเลือกสำหรับซาวการ์ดของโน้ตบุ้ก

Comment

ฟังเพลงแนวเดียวกะผมเลยนะเนี่ย อิอิ

ขอบคุณครับ ไว้จะหามาทดสอบสักตัวครับ

Comment

น่าจะหาเพลงของ L'Arc en Ciel เทสดุ Line BASS ชัดมากๆ แล้วก้ลูกลเ่นเยอะ

Comment

X-Fi Surround 5.1 ผมใช้อยู่ความประทับใจโดยรวมให้ 90% ครับ
                เสียงแหลมได้น้อยไปหน่อย ใช้กับ Inspire T7900
                เบส 100%
                กลาง 100%
                แหลม 70%
                ปล.สำหรับผมน่ะครับ แล้วอีกอย่าง remote ผมจะหาได้ที่ไหนเอ่ย

Comment

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

Comment

รีวิวละเอียดมากเลยครับ ขอบคุณที่เล่าให้ฟังกันครับ

ขอรบกวน ถามนิดนึงได้ไหมครับ เอาเรื่องฟังเพลง เทียบแบบ External กับ แบบ Internal รู้สึกต่างกันมากไหมครับ เทียบคู่ Xonar DX หรือ xTreme Music หรือ 2 ZS ก็ได้ครับ อยากรู้ว่ามันต่างกันมากรึเปล่าอ่ะครับ

Comment

ไม่รู้จิ รีวิว ความชอบส่วนตัวมากกว่านะ เท่าทีดู เลยคะแนนไม่ กลางเท่าไร แต่ก็ยางดี มีรีวิว ให้ดู เหมือนจะชอบ

ASUS Xonar U1 เป็นพิเศษปะ

Comment

Originally posted by estrellas View Post
                        รีวิวละเอียดมากเลยครับ ขอบคุณที่เล่าให้ฟังกันครับ

ขอรบกวน ถามนิดนึงได้ไหมครับ เอาเรื่องฟังเพลง เทียบแบบ External กับ แบบ Internal รู้สึกต่างกันมากไหมครับ เทียบคู่ Xonar DX หรือ xTreme Music หรือ 2 ZS ก็ได้ครับ อยากรู้ว่ามันต่างกันมากรึเปล่าอ่ะครับ
                        ไม่มี การ์ด Int ครับเลยทำให้อ่านไม่ได้ หุหุ

Comment

Originally posted by andromedras View Post
                          ไม่รู้จิ รีวิว ความชอบส่วนตัวมากกว่านะ เท่าทีดู เลยคะแนนไม่ กลางเท่าไร แต่ก็ยางดี มีรีวิว ให้ดู เหมือนจะชอบ

ASUS Xonar U1 เป็นพิเศษปะ
                          ใช่แล้วครับ ถ้า เทียบในแบบ 2.1 headphones นะ

แต่ถ้าCreative 5.1 แล้วไปเทียบ Xonar U1 ระบบ 2.1

Creative กินขาดครับ

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
                            ไม่มี การ์ด Int ครับเลยทำให้อ่านไม่ได้ หุหุ
                            ไว้วันหลังซื้อมาซักใบสิ ยุ ยุ ยุ (ล้อเล่นนะ)

ผมเห็นว่ารีวิวก็เป็นกลางแล้วนะ พูดตามความรู้สึกที่เรามีก็ถือว่าไม่ได้โกหกไม่ได้ชี้นำ
                            เรื่องเสียงมันหาไม้บรรทัดเป๊ะๆ มาวัดกันยาก ก็คงต้องว่ากันที่ความรู้สึกนั่นแหละ
                            มันก็เห็นๆว่าดีกันคนละอย่าง ก็แล้วแต่คนชอบตัวไหนด้วยนั่นแหละผมว่า
                            Last edited by estrellas; 19 Aug 2008, 22:56:54.

Comment

อยากได้มั่งจัง หุหุ

Comment

Working...
                              X