Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากดูหนังแบบ Hi-Def สเปกขั้นต่ำ ต้องประมาณไหน ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากดูหนังแบบ Hi-Def สเปกขั้นต่ำ ต้องประมาณไหน ครับ

คือถ้าจะดูหนังแบบ Hi-Def น่ะครับ เอาแบบ 1080 Px เลย น่ะครับ ดูแบบลื่นไหล ไม่มี Lack เลย

สเปกขั้นต่ำต้องใช้ประมาณไหน ครับ

CPU ขั้นต่ำ รุ่นอะไร (จำเป็นไหมว่าต้องเป็น Dual Core)
    RAM อย่างน้อยต้องมีเท่าไหร่
    การ์ดจอขั้นต่ำรุ่นไหน ครับ

รบกวนตอบทีนะครับ ขอบคุณครับ

แบบในลายเซนคุณ ชุด 3600+ ก็ใช้ได้แล้ว
    แรม 1 GB
    กาดจอไม่จำเป็น

Comment

อ่อ ครับ ขอบคุณมากๆ นะครับ

ไว้ว่างๆ จะลองหาไฟล์แบบ Hi-Def มาลองเล่นดู นะครับ ขอบคุณครับ

คือการ์ดจอ GF 7300GT นี่ ไม่เป็นปัญหา ใช่มั๊ย ครับ?

Comment

Originally posted by MAIMAI View Post
        แบบในลายเซนคุณ ชุด 3600+ ก็ใช้ได้แล้ว
        แรม 1 GB
        กาดจอไม่จำเป็น
        การ์ดจอนี้จำเป็นน่ะมันไปด้วยกัน HD 3650 ก็ได้ครับ

Comment

ถ้าดูกับจอ คอมทั่วไป สเปคที่คุณ มี เอาอยู่ แต่ถ้า ต่อออกLCD TV ใหญ่ๆๆคงต้องเลือกการ์ดจอกันหน่อย+อยากได้เสียง แจ่มๆๆ+ซาวการ์ดเข้าไปอีก

ผมลองดูหนังเรื่อง step.up.2.the.streets.720p เสียง5.1 ดูกับจอCRT 17" ภาพก็งั้นๆๆ(เพราะว่าจอเก่า) แต่เสียงนี้ดิ แทบไม่ต่างกันเลยกับหนังทั่วไป (คงเป้นเพราะ ลำโพง+ซาวการ์ด ) อ่อนๆๆแน่เลย ฟังแล้วก็งั้นๆๆ

โดยทั้วไปดูกับคอม จอเล้กๆๆแทบไม่ต่างจากDVDเลย

Comment

ตอนนี้ผมใช้รอ LCD Samsung 732N Plus อยู่ น่ะครับ

Comment

Originally posted by ZeeDZAAZ View Post
              ถ้าดูกับจอ คอมทั่วไป สเปคที่คุณ มี เอาอยู่ แต่ถ้า ต่อออกLCD TV ใหญ่ๆๆคงต้องเลือกการ์ดจอกันหน่อย+อยากได้เสียง แจ่มๆๆ+ซาวการ์ดเข้าไปอีก

ผมลองดูหนังเรื่อง step.up.2.the.streets.720p เสียง5.1 ดูกับจอCRT 17" ภาพก็งั้นๆๆ(เพราะว่าจอเก่า) แต่เสียงนี้ดิ แทบไม่ต่างกันเลยกับหนังทั่วไป (คงเป้นเพราะ ลำโพง+ซาวการ์ด ) อ่อนๆๆแน่เลย ฟังแล้วก็งั้นๆๆ

โดยทั้วไปดูกับคอม จอเล้กๆๆแทบไม่ต่างจากDVDเลย
              ลองหา LCD มาดูสิครับ ต่างกับ DVD อย่างสิ้นเชิง เสียงก็ต่างอีกเช่นกัน
              จะจอ 32 37 40 42 50 มันก็มีความละเอียดแค่ 2 ระดับ 720 กับ 1080 เพราะฉะนั้น กาดจอตัวเล็กสุดในรุ่น อย่าง HD2400 เอาอยู่สบาย

Originally posted by destinyair View Post
              การ์ดจอนี้จำเป็นน่ะมันไปด้วยกัน HD 3650 ก็ได้ครับ
              กาดจอจำเป็นในกรณี
              - ต้องการความละเอียดของภาพมากขึ้น
              - ต้องการความสดใสของภาพ
              - ต้องการลดการประมวลผลโดย CPU เช่นเราใช้ CPU หัวเดียว เจอ 1080P จอด
              จึงต้องหากาดจอมาใส่เพิ่ม
              - ถ้าใช้ CPU 2 หัว ไม่มีความจำเป็นที่ต้องใช้กาดจอ เพราะ CPU มันถอดหมดแล้ว
              - และกาดจอก็ไม่ได้ถอดได้ทุกฟอแมทหนัง

Comment

ถ้างั้น การ์ดจอที่มีเทคโนโลยีอย่าง ATi Avivo นี่มันช่วยได้ไหมอ่ะครับ

Comment

อ่ะผมตอบให้ล่ะกันนะ

E2140 @ 2.8
                  RAM 4GB
                  VGA 7300GT OC
                  LCD 22 "

ดูแล้วกระตุก หมดอารม

Comment

Originally posted by hellods View Post
                    ถ้างั้น การ์ดจอที่มีเทคโนโลยีอย่าง ATi Avivo นี่มันช่วยได้ไหมอ่ะครับ
                    http://ati.amd.com/products/Radeonhd2400/specs.html

ได้ครับ

Comment

Originally posted by Masterboy View Post
                      อ่ะผมตอบให้ล่ะกันนะ

E2140 @ 2.8
                      RAM 4GB
                      VGA 7300GT OC
                      LCD 22 "

ดูแล้วกระตุก หมดอารม
                      หา KLITE MEGA CODE มาลงก็หายครับ
                      ถ้าไม่หายคงต้องลงวินโดวใหม่แล้วละ

สเปกผมต่ำกว่าคุณ CPU หัวเดียว กาดจออนบอด ดุได้ ครับ

มีท่านนึงในเวปเคยมาซื้อของกับผม ผมเปิดให้ดู ถึงกับอึ้งเล็กๆๆ

หนังเรื่อง 300 แบบ 1080P แบบ 3 DVD
                      แรททาทูอี้ 1080P ขนาด 1 DVD

ปล. พอละ เดี๊ยวโดนถล่ม
                      Last edited by MAIMAI; 17 Aug 2008, 04:27:50.

Comment

เอาเป็นจอ 24นิ้ว ด้วยจะได้รับอรรถรสกับหนัง hi-def แบบสมบูรณ์นะครับผม

หุหุ

Comment

เดียว วันจันทร์ หรือ วันอังคาร จะถอย LCD19"W ละ+ X-Fi มิวสิค เดินสะดุด ลำโพง x3/5.1 จะหยิบมาอีกตัว เอามาลองมั่งว่าจะได้อารมขนาดไหน+อิอิ ถูกรางวัลที่4 ได้หลายตัง จัดดดดดไปๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by MAIMAI View Post
                            หา KLITE MEGA CODE มาลงก็หายครับ
                            ถ้าไม่หายคงต้องลงวินโดวใหม่แล้วละ

สเปกผมต่ำกว่าคุณ CPU หัวเดียว กาดจออนบอด ดุได้ ครับ

มีท่านนึงในเวปเคยมาซื้อของกับผม ผมเปิดให้ดู ถึงกับอึ้งเล็กๆๆ

หนังเรื่อง 300 แบบ 1080P แบบ 3 DVD
                            แรททาทูอี้ 1080P ขนาด 1 DVD

ปล. พอละ เดี๊ยวโดนถล่ม
                            k-lite ผมลงเป็นประจำอยู่แล้วครับ v.ล่าสุด

ส่วนเรื่อง windows ผมก็ลงอยู่บ่อยๆ อัพเดตทุกเดือนอยู่แล้วไม่น่าจะเป็นที่ตัววินโด

ทุกวันนี้ดูแค่ dvd ว่าจะอัพ cpu กับ vga ใหม่

Comment

เคยตอบให้แล้วนะครับรายกระทู้แล้วนะครับ แบบ rip 1080p
                              กรณีมี cpu 2 core รุ่นเล็กสุดๆแล้วเช่น E1200 X2 3600+ แรม 1 G การ์ดออนบร์อดก็เล่นได้
                              ไม่เกี่ยวกับเครื่องครับ
                              เกี่ยวกับโปรแกรมและ codec
                              โปรแกรมเล่น
                              -โปรแกรม KMPlayer
                              http://bin.myfolder.net/story/94376
                              (โหลดตรงป้ายสีส้มๆที่มีรูปสายฟ้านะครับ โปรแกรมฟรีไม่มีสปายแวร์หรืออะไรทั้งสิ้น ตัวใหม่มีภาษาไทยด้วย)
                              -หรือลง K-Lite Codec
                              แล้วเปิดจาก Media Player Classic ก็ดีครับ ฟรีอีกเหมือนกัน
                              http://www.codecguide.com/

แล้วหา Codec ลงตัวนี้นะ CoreAVC Professional 1.5 หรือ 1.6 ,1.7
                              การเซตใช้งานกับ

โปรแกรม Media player classic มาจาก K-Lite Codec
                              - option > external filter > add filter หา coreavc video decoder แล้วเลือก prefer > apply ปิดแล้วเปิดใหม่

โปรแกรม KMPlayer(KMP)
                              1.
                              - option > preference > filter control > decoder usage > internal video decoder > general ติ๊กเอา h264 (avc1) ออก
                              ต่อมา
                              2.
                              - option > preference > filter control > decoder usage > external video decoder
                              > external decoder search > add system codec หา coreavc video decoder แล้ว ok เลือก h.264 video เลือก *coreavc video decoder ปิดแล้วเปิดใหม่

..................................................

Comment

Working...
                              X