Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนช่วยทีนะคับ รำคาญเสียงมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพื่อนช่วยทีนะคับ รำคาญเสียงมาก

คือผมเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบเสียงรบกวนเลยคับไม่ได้ OCนะคับ อยากใด้แบบเปิดเครื่องเสียงก็ไม่ต่างจากปิดเครื่องอะคับ เครื่องผมนะคับ AMD3000+ 939 ,AsusA8N-E ,spark 6600GT , Case G-viewที่มีพัดลมด้านข้างอีก2ตัวอะคับ (แต่ตอนนี้ปิดแล้วคับลำคาญเสียงผ่านรูอากาศ),Enermax 460W
    ผมต้องเปลี่ยนอะไรบ้างคับเพื่อให้เสียงมันหายไปนะคับ เท่าที่สังเกต เสียงดังสุดรู้สึกมาจาก พัดลมของการ์ดจออะคับ รองลงมานี่ก็ที่พัดลมของ CPU อะคับ
    ถ้าผมเปลี่ยนพัดลมอย่างพวก Zalman มันช่วยแก้ได้ไหมคับ คือผมเห็นเดี๋ยวนี้การ์ดจอใหม่ๆใช่ของ Zalman กันเยอะแล้วอะคับ ไม่รู้ว่าซื้อพัดลมดีหรือเปลี่ยนใหม่ไปเลยดีกว่ากัน

ถ้าต้นเหตุของเสียงที่รำคาญ มาจากพัดลมอย่างเดียวจริง ๆ ก็คงต้องเปลี่ยนมาใช้พัดลมรอบที่ต่ำกว่าครับ

หรือไม่ก็ ยกเคสไปให้***ง ๆ หูเรา

Comment

ดันๆๆๆ

Comment

ยัดพัดลมใหญ่ๆ แล้วรอบต่ำก้อแจ่มแล้นงับ ^^

Comment

อย่าเช่นผมใช่ZALMAN 9700 ปรับรอบประมาน2000 ไม่ค่อยมีเสียงเลยครับค่อนข้างต่างจากSINKเดิมเหมือนกัน

Comment

เห็นผลอย่างชัดเจนครับ
            เลือกตัวที่ปรับรอบได้ด้วยจะยิ่งดีครับ

Comment

ถ้าพัดลมไหนดังก้เปลี่ยนให้มันหมุนเบาลงครับ
              แต่ถ้าเบาลงอาจจะร้อน ในที่นี่ ก็อาจจะเปลี่ยน ฮีตซิ้งค์ไปใช้อันใหญ่ๆก็ดีครับ

Comment

ผมก็เจอปัญหามานานแล้ว
                เรื่องเสียงดัง
                แต่รู้สึกว่าจะเป็นที่ซีพียูมากกว่าผมใช้ p4 521/775
                ดังเหมือนเครื่องดูดฝุ่นเลยครับโดยเฉพาะเวลาเล่นหนักๆหรือโหลดมากๆจะยิ่งดังขึ้น

ผมคิดว่าน่าจะต้องเปลี่ยนชุดพัดลมซีพียูใหม่ แต่มันก็เป็นการสิ้นเปลือง เกินไปเราใช้ของที่มีการรับรองจากบริษัทผู้ผลิตแล้วว่าใช้ได้ดี แต่ก็เกิดปัญหาเสียงดังต้องเสียเงินเพิ่มอีก

คิดว่าการเปลี่ยนที่ตั้งซีพียู มาไว้ด้านล่าง วางบนพื้นก็ดีนะครับว่าจะหาซื้อบอร์ดล้อเลื่อนวางคอมบนพื้นมาน่าจะช่วยได้

แต่ก็ยังหาวิธีแก้ปัญหาที่ตรงจุดอยู่เช่นว่าจะเปลี่ยนเฉพาะตัวพัดลม แต่ไม่ต้องเปลี่ยนซิงค์เพื่อเป็นการประหยัดขึ้นไม่รู้จะหาได้เมื่อไรเหมือนกันนะครับ

ลองดูได้วิธีอย่างไรมาช่วยบอกด้วยครับ

Comment

Enermax 460Wมันปรับรอบได้ไหมครับถ้าได้ให้หมุนไปที่เบาสุดเลยครับไม่มีผลต่อการใช้งานครับ

Comment

อยกรู้ด้วยคนรำคาญมากเหมือนกันครับ กลัวซื้อมานานๆแล้วเสียงมันดังขึ้นด้วย

ปล.ช่วยแนะนำรุ่นที่เสียงเงียบๆและดีราคาไม่เกินพันด้วยจะยิ่งดีใหญ่ครับ

Comment

Heat Pipe.

Comment

Working...
                      X