Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการ์ดจอของ BenQ ที่มีปัญหามีรุ่นไหนบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการ์ดจอของ BenQ ที่มีปัญหามีรุ่นไหนบ้าง

อยากสอบถามท่านทั้งหลายหน่อยครับว่าการ์ดจอ nb ของ BenQ ที่มีปัญหาว่ามีรุ่นไหนบ้าง และที่ว่าnb รุ่นใหม่ไม่มีปัญหา รุ่นอะไรเหรอผมยังไม่ค่อยมั่นใจเลย กะจะถอยแล้วล่ะยังลังเลอยู่ และ 2รุ่นนี้มีปัญหาหรือป่าวมันใหม่หรือเก่ากันแน่ มองอยู่ว่าจะเอา 2 นี้
    1.s41-LM60
    2.s41-e65

ทุกรุ่นที่ใช้ VGA nVIDIA 8600M GS

มีปัญหาหมดครับ

Comment

เบนคิวออกมารับรองแล้วว่ารุ่นใหม่ในs41ไม่มีปัยหาคับ

อัพเดตข่าวเบนคิวกรณีที่กาดจอเสียเบนคิวเคลมฟรีคับ
      วันนี้ตอนเย็นๆทางเบ็นคิวเค้าแจ้งทาง ร้านค้าในเรื่องนี้ขั้นต้นแล้วว่า เครื่องที่เป็น Model Series ที่มีอยู่ในปัจจบัน
      ทั้งหมดไม่มีปัญหาเกี่ยวกับ การ์ดจอครับ เช่น S41-Mxx หรือ Exx หรือรุ่นอื่นๆ X31 R45

แต่ในส่วนที่พบในรุ่น S41-3xx บางlot นั้น จากที่มีปัญหาในส่วนของคนที่การ์ดจอเสีย คราวก่อนบอก 4-5 คน วันนี้ในนี้เห็น 7-8 คนละ ผมแก้ให้ไม่นับคนที่บอกว่ามีเพื่อนเสียและคนที่ไม่มีเครื่องแต่เข้ามาช่วย เพื่อนๆประโคมข่าว

เค้าจะซ่อมให้ฟรีกรณี Graphic เสียไม่ว่าจะหมดประกัน 1 วัน หรือ 1 เดือน และเพิ่มประกันให้ 1 ปีเฉพาะอาการนี้
      คนกทม.ให้นำเครื่องติดต่อที่ศูนย์บริการตรงสะพานควายได้ตั้งแต่พรุ่งนี้
      (มันเปิดครึ่งวันนะถ้าจำไม่ผิด)
      หากใครที่มีการดำเนินการไปก่อนหน้านี้(น่าจะหมายถึงเสียเงินในอาการนี้)
      สามารถติดต่อบริษัทเพื่อสอบถามด้วยเช่นกัน(สงสัยจะคืนเงินให้)
      บริษัทจะเร่งดำเนินการเตรียมบอร์ดที่จะนำมาทำการเปลี่ยนลูกค้าโดยเร็วครับ(น่าจะหมายถึงตอนนี้ไม่มีอ่ะดิ)
      ให้ลูกค้านำเครื่องเข้าไปลงทะเบียนที่ศูนย์เกี่ยวกับการเสียในอาการนี้อย่า เก็บเครื่องไว้หรือทำการซ่อมเองบริษัทจะไม่รับผิดชอบ (น่าจะหมายถึงกลัวลูกค้าดองไว้นานแล้วไม่รู็ว่ามันเสียกี่ตัวเตรียมขอบอร์ด มาไม่พอ)
      (ในวงเล็บทั้งหมดรอยืนยันจากเบ็นคิวนะครับเพราะผมคิดเอง คำพูดทั้งหมดฟังมาอีกทีแต่ยืนยันได้ 99% อีก1%รอเบ็นคิวแจ้งรายละเอียดครับ)

ข้อมูลนี้ Confirm นะครับว่า ซ่อมฟรีกรณีหมดประกันและ+1ปี กรณีการ์ดจอเสียเท่านั้น
      เค้าน่าจะประกาศสัปดาห์หน้าอย่างเป็นทางการแต่วันนี้ทางร้านโทรไปเช็คที่ บริษัทแล้วสามารถดำเนินเรื่องได้เลยตั้งแต่พรุ่งนี้เลยแต่คงครึ่งวัน ใครที่ยังไม่เสียก็ไม่ต้องเช็คนะครับ ถ้าไม่เสียก็ดีแล้ว อย่าคิดมากครับเดี๋ยวมันจะพัง

ผมว่าเป็นเรื่องดีนะครับที่ทางเบ็นคิวเค้ายังไม่ลืมลูกค้าเก่า ถ้าเค้ารับผิดชอบดีๆแบบนี้ก็อย่าลืมชมเค้านะครับ ยังไงก็ใครใช้เครื่องอยู่หรืออนาคตคนที่ได้เครื่องคืนมาก็อย่าลืมช่วย เพื่อนใหม่ๆตอบปัญหาดีๆนะครับ เห็นหลายคนในนี้ก็บอกว่าจะไม่ใช้เบ็นคิวแล้ว ผมก็ไม่รู้ว่าหลังจากได้ซ่อมเครื่องแล้วจะรู้สึกดีขึ้นไหม เพราะดูๆแบรนอื่นที่เห็นเสียๆเค้าก็ไม่สนใจลูกค้าเก่ามากนักนะครับหมายถึง คนที่ซ่อมไปแล้ว มีข่าวนิดๆว่ามีสินค้าบางแบรนเค้าไม่ประกาศทางการก็เพราะในตลาดมันก็ยังมี ตัวที่เป็นในข่าวอยู่ ต้องอ่านข่าวดีๆ เห็นลงกันทุกเว็บ หรือ NVIDIA ไม่อยากให้ข่าวก็ไม่รู้ ยังไงก็แสดงความเสียใจสำหรับคนที่เกิดปัญหานะครับ คงจะเข็ดกับ NVIDIA เลย แต่ก็จากเมลเค้ายืนยันว่าเบ็นคิวรุ่นใหม่ไม่มีปัญหา คนที่ซื้อไปใหม่ๆไม่ต้องกลัวครับ

ข่าวนี้จะมีรายละเอียดเงื่อนไขอย่างไรต้องรอเค้าประกาศเป็นทางการนะครับแต่
      ใครรอไม่ไหวจะไปพรุ่งนี้ก็ลองเช็คดูว่าต้องเตรียมอะไรไปบ้าง

หวังว่าทุกคนคงยินดีกับเรื่องที่ผมเอามาเล่าให้ฟังนะครับ ยังดีที่ไม่ต้องเก็บศพไว้ถึง 100วัน ส่งไปชุบซะ

เครดิตท่านrazet

Comment

ลำบากหน่อยครับ
        รุ่นที่เค้าเจอกันไม่มีขายแล้วอ่ะครับ ถ้าอยากได้อาจต้องเป็นมือ 2 ต้องประกาศขอซื้อครับครับ

Comment

[QUOTE=12345678910;3852654]เบนคิวออกมารับรองแล้วว่ารุ่นใหม่ในs41ไม่มีปัยหาคับ
          อัพเดตข่าวเบนคิวกรณีที่กาดจอเสียเบนคิวเคลมฟรีคับ
          วันนี้ตอนเย็นๆทางเบ็นคิวเค้าแจ้งทาง ร้านค้าในเรื่องนี้ขั้นต้นแล้วว่า เครื่องที่เป็น Model Series ที่มีอยู่ในปัจจบัน
          ทั้งหมดไม่มีปัญหาเกี่ยวกับ การ์ดจอครับ เช่น S41-Mxx หรือ Exx หรือรุ่นอื่นๆ X31 R45

แล้วเราจะเชื่อได้ขนาดไหนครับท่านที่ว่ารุ่นใหม่ S41-Mxx หรือ Exx หรือรุ่นอื่นๆ X31 R45 ไม่เสียหรือไม่เจ้งอย่างที่ข่าวออกมา หรือเบนคิวกลัวจะขายรุ่นพวกนี้ไม่ได้ จะเอาอะไรมาคอนเฟริมให้เชื่อได้ 100 % ครับช่วยชี้แจงหน่อยเพื่อความสบายใจของทุกคนที่มีรุ่นใหม่พวกนี้และคนที่กำลังจะถอยรุ่นพวกนี้มา ชี้แจงด่วนด้วยนะท่าน
          Last edited by neky; 18 Aug 2008, 12:02:11.

Comment

[QUOTE=neky;3859449]
            Originally posted by 12345678910 View Post
            เบนคิวออกมารับรองแล้วว่ารุ่นใหม่ในs41ไม่มีปัยหาคับ

แล้วเราจะเชื่อได้ขนาดไหนครับท่านที่ว่ารุ่นใหม่ S41-Mxx หรือ Exx หรือรุ่นอื่นๆ X31 R45 ไม่เสียหรือไม่เจ้งอย่างที่ข่าวออกมา หรือเบนคิวกลัวจะขายรุ่นพวกนี้ไม่ได้ จะเอาอะไรมาคอนเฟริมให้เชื่อได้ 100 % ครับช่วยชี้แจงหน่อยเพื่อความสบายใจของทุกคนที่มีรุ่นใหม่พวกนี้และคนที่กำลังจะถอยรุ่นพวกนี้มา ชี้แจงด่วนด้วยนะท่าน
            พูดอีกก็ถูกอีก

Comment

ผมว่ามันเหมือนดาบ 2 คม ครับ เพราะก็มีคนคิดแบบว่ากลัวขายไม่ออกเลยประกาศ แต่อีกทางเค้าก็น่าจะมั่นใจถึงประกาศเพื่อออกมาเพื่อไม่ให้ลูกค้ากลัว พร้อมกับมีแนวทางในการรับผิดชอบตัวเก่า
              ผมว่าดีกว่าพวกไม่ประกาศนะ เพราะเดี๋ยวข่าวก็เงียบไป

ไม่อย่างนั้นผมว่า HP ดีที่สุดครับ มีชื่ออยู่ในข่าว แต่เค้าไม่ออกมาประกาศอะไรเลยแสดงว่าเค้าไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

หรือถ้ากลัว NVIDIA มากซื้อ ATI ได้ครับแต่มันจะต่ำกว่า 8600หน่อยนะ มี Asus ครับ Radeon3470 ไม่เจอปัญหาแน่นอน

Comment

LM63มีปันหาป่าวหว่าาาา

Comment

มันจะเป็นไปได้ยังไงอ่ะ ชิบตัวเดียวกัน ไลน์การผลิตเดียวกัน แต่ล็อตแรกมีปัญหาอีกล็อตไมมีปัญหา เอ้อ งง

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post
                    มันจะเป็นไปได้ยังไงอ่ะ ชิบตัวเดียวกัน ไลน์การผลิตเดียวกัน แต่ล็อตแรกมีปัญหาอีกล็อตไมมีปัญหา เอ้อ งง
                    ก็เค้าแฟนพันธุ์แท้benQนี่ครับ

Comment

รุ่น Mxx หรือ Exx ก็ยังมีปัญหาอยู่ดีครับเพราะมันก็ชิพการ์ดจอตัวเดียวกะรุ่นอื่นๆหรือยี่ห้ออื่นๆที่เป็นกันอยู่ตอนนี้ เป็นไปไม่ได้หรอกครับที่ nvidia จะให้สิทธิพิเศษกับการ์ดจอ 8600 ของ benq รุ่นนี้ให้ไม่เจ๊งอยู่แค่รุ่นเดียว ผมว่าเป็นจิตวิทยาของทาง benq มากกว่า เพราะเค้าไม่เห็นอธิบายเลยว่ามันไม่เจ๊งได้ยังไงแต่ไปเน้นเรื่องต่อประกันการ์ดจอให้ฟรีแค่นั้นเองครับ

Comment

อาการที่ว่าเสียนี่เป็นยังไงครับ ของผม เวลาลากครอบแล้ว ดึงไปอีกที่ มันจะมีเส้นค้างๆให้เห็น สักพักครับผม ของผม S41-335 ถือว่าเป็นอาการที่เสียไหมครับผม ผู้รู้ช่วยตอบผมหน่อยนะครับผม PM มาก็ได้ครับผม

Comment

แต่ผมว่า มันก็ดีกว่าการไม่ออกมารับผิดชอบมดๆ เลยนะครับ

ซึ่งถ้าพูดกันจริงๆ แล้ว ค่ายที่มีอาการเสียจาก ชิฟของ nvidia ก็เน้นหนักไปที่ Hp มากที่สุดอะครับ ส่วนค่ายอื่นปกติอะครับ

Comment

Originally posted by stroumphs View Post
                            รุ่น Mxx หรือ Exx ก็ยังมีปัญหาอยู่ดีครับเพราะมันก็ชิพการ์ดจอตัวเดียวกะรุ่นอื่นๆหรือยี่ห้ออื่นๆที่เป็นกันอยู่ตอนนี้ เป็นไปไม่ได้หรอกครับที่ nvidia จะให้สิทธิพิเศษกับการ์ดจอ 8600 ของ benq รุ่นนี้ให้ไม่เจ๊งอยู่แค่รุ่นเดียว ผมว่าเป็นจิตวิทยาของทาง benq มากกว่า เพราะเค้าไม่เห็นอธิบายเลยว่ามันไม่เจ๊งได้ยังไงแต่ไปเน้นเรื่องต่อประกันการ์ดจอให้ฟรีแค่นั้นเองครับ
                            ถ้าเป็นแบบที่ Benq อ้างจริง(ซึ่งผมว่าเค้าคงไม่โกหกหรอก) แสดงว่า chip nVIDIA ที่ BenQ ซื้อมาในล็อตนั้นมันซื้อครับ ส่วนของที่ซื้อทีหลังไม่เสียนะ

Comment

ผม หมด ประกัน แล้ว เกิดอาการจอลายเลยครับ แล้วผมก้อ ส่งไปซ่อม ร้านก้อส่งไปที่ 0 เดือนนึง พอซ่อมเสร็จเล่นได้ ประมาณ อาทิดเดียว เป็นอีกแล้วครับ เซ็ง

Comment

Working...
                              X