overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: 7900gs ของผมพังรึยัง (ยังมีหวังรึเปล่า)

OverclockZone Member Zparda's Avatar

Default 7900gs ของผมพังรึยัง (ยังมีหวังรึเปล่า)

อาการแรกเรื่ม
    1. ณ สองวันก่อน ผมเปิดคอมโหลดเกม Space Siege ตามปกติ (วันนี้นช่วงบายร้อนมากของแก่น แบบว่าร้อนจริงๆ)
    2. ผมกลับมาจากโรงเรียนเห็นพี่สาวผมเล่นคอมอยู่ เลยถามว่าได้ปิดคอมตอนไหน พี่บวกว่าบาย 4 โมง (ผมเปิดตอน 7.30น.) ตอนกลับมา 5 โมงเย็น
    3. ประมาณ 6.30 ผมมาเล่นคอมต่อจากพี่ ลองลงเกมก่อนเลย ลงเสร็จเปิดเล่น Space Siege ก็ปรับกราฟฟิกตามปกติ ปรับสูงสุดกระตุกชิป ปรับกลางก็ยังไม่ดี เลยลองแบบปิดทุก อย่างทีนี้อาการออกเลย ภาพแตกเละ มีขีดๆเส้นๆเต็มไปหมด สักพักคอมค้างหน้าจอดับ รีเครื่องใหม่ที่นี้มาลองเกมอื่นเป็นเหมือนกันหมดเลย
    4. ที่นี้ผมเลย ลองเปลี่ยนไดว์เวอร์ เอาลากการ์ดจอออก ผลคือ แบบเดิม ถ้าเกมส์กินสเปกมากๆ จะอาการแบบข้อ 3 เลย ฟอแมทคอมใหม่ก็ยังเหมือนเดิม
    5. ที่นี้เลยลองไปดูอุณหภูมิ ปรากฎว่ายังไม่ได้ทำอะไรก็สูงถึง 60-66 องศาแล้ว ถ้าเกิดว่าเทสกราฟฟิกหรือเล่นเกม มันจะศุงถึง 91 องศาเลย ผมงงมากไม่เคยเป็นเลย
    6. เลยลองถอดออกมาปัดฝุ่น แล้วลองใหม่ก็เหมือนเดิม
    7. ขันสุดท้ายตอนนั้น มืดแปดด้านทำอะไรไม่ถูก เลยมีคนแนะนำว่าลองใส่ ซิลิโคลนใหม่ดู ผมก็ถอดออกมาดู แล้วเอาไอ้ ซิลิโคลน ของที่ใช้กับ CPU มาลงเลย ตอนนั้นเสี่ยงเลยเพราะไม่รู้ว่าจะเสียอะไรอีกแล้ว
    8.เสียบเข้าคอม เข้าไป 5 วิภาพเละมั่วแตกเข้าวินโดว์ไม่ได้ ผมเลยปิดคอม
    9.ทีนี้ก็เสียบไฟเลี้ยงการ์ดเฉพาะ ของ7900 เปิดมาสักพักได้กลิ่นแปลกๆ ไม่ถึง 10 วิคอมดับ
    10. ไปจับดูที่การ์ดจอ ผมต้องรีบดึงมือกลับเลย มันร้อนมากเลย
    11. (ตอนนี้ สมองผมปั่นป่วนไปหมด เลลองใส่ซิบิโคลนใหม่เอาให้หนาเลย)
    12. สุดท้าย ลองเสียบคอม ทีนี้บูธเครื่องไม่ได้เลย มันตัดไฟตลอด เลยลองเอาการ์ดจออีกตัว HD2600pro เครื่องพ่อมาเสียบปรากฎว่าเข้าได้ปกติเวลาเล่นเกมไม่มีอาการอะไรที่ว่าด้วย

ต้อนนี้ซึมเศร้า ไม่รู้จะทำอย่างไร ประกันคงจะไม่ได้เพราะผมถอดออกมาเปลี่ยนแล้ว เงินก็ไม่มี
    ** 1.แต่ที่อยากจะรู้คือ การ์ดจอผมเสียแล้วจริงหรือ สภาพนอกมันยังดีมากไม่มีรอยไหม้อะไรเลย
    2. ซิลิโคลนที่ใช้กับ VGA ต้องเป็นอันเฉพาะหรือป่าว
    3. เป็นไปได้ไหมถ้าผมจะเปลี่ยน ซิลิโคลน อีกแบบแล้ว การ์ดจะสามารถบูธเครื่องได้ตามปกติ แล้วซิลิโคลนของการ์ดจอต้องอันไหนอะครับ แบบไหนถึงจะถูก บอกให้ละเอียดที

สุดท้ายนี้ผมยังคงหวังว่ามันยังคงจะไม่พัง ยังช่วยออกความเห็นทีครับ
    Last edited by Zparda; 17 Aug 2008 at 11:39:08.

OverclockZone Member yen04's Avatar

พัดลมหมุนหรือป่าว

OverclockZone Member overburn's Avatar

เกมนี้กินสเป็กสูงขนาดนั้นเลยเหรอ

OverclockZone Member Zparda's Avatar

พัดลม VGA ปกติดีครับ ตอนนี้ถ้าเสียบการ์ดเข้าพัดลมวิ่งอยู่ แต่ไฟมันตัดเลย

OverclockZone Member

ของผมกาแลคซี่ เจ็ดพันเก้าจีเอส พังเหมือนกัน ตอนนี้ส่งเครมอยู่ อาการคือพอตอนบูตเข้าวินโดว์ไม่ได้ ผมเป็นลายขยึกขยือเต็มไปหมด ถอดออกใช้ออนบอร์ดใช้ได้ตามปกติ ส่งเครมอาทิตย์นึงแล้ว hwh ยังไม่ติดต่อกลับมาเลย ใช้ไปประมาณปีเดียวเอง พังซะแล้ว

OverclockZone Member yen04's Avatar

เคลมโล้ด ใช้7900gs เหมือนกัน

OverclockZone Member sadhalem's Avatar

ผมก็ใช้ 7900GS Galaxy นะ ผมดูแลเรื่องความร้อนมันตลอด เปิดฝาเคสเป่าพัดลม ทนดีนะครับ ปกติดี

แต่อาการอย่าง จขกท อ่ะ ผมว่า สงสัย GPU มันไหม้ไปแล้วมั้งครับเนื่องจาก ระบายความร้อนไม่ได้
    อาจเกิดจาก
    1.พัดลมมีปัญหา
    2.ไฟเลี้ยงเข้าไปเกิน ระบบจ่ายไฟมีปัญหา

OverclockZone Member ToN~Bkk's Avatar

พังชัวร์ ลองถอดดู ถ้า GPU ไม่ไหม้ก็เอาไปเคลมเลยหรือถ้ามันไม่ดำจนน่าเกลียด เคลมได้คับ ลองดู ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย นั่งเศร้าปล่อยให้เวลามันหมดไปวันๆ

OverclockZone Member star2exodus's Avatar

อาการแบบนี้ลองไปเครม ให้ช่างเทสดู ถ้าเป็นคงจะไปแล้วละ

ซิลิโคนนี้เวลาทา ทาพอดีๆ ไม่ต้องหนาหรอก

ใช้วินฟาส ประกัน 2 ปีหมดละมั้ง ไม่งอแง
    Last edited by star2exodus; 18 Aug 2008 at 09:48:30.

Moderator Gearhead's Avatar

น่าจะพังแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks