overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: MB Asus Maximus II มีปัญหาครับ ทำไงดี

OverclockZone Member

Default MB Asus Maximus II มีปัญหาครับ ทำไงดี

ไปซื้อ Asus Maxizmus II แต่ อุณภูมิ ของ NorthBridge ขึ้นถึง 75 องศาเลยนะครับขนาดตอนเปิดเครื่องเข้าไปเช็คใน Bios แต่อุณภูมิตัวอื่นอยู่แค่ไม่เกิน 45 องศา เป้นที่อะไรเนี่ย
    อุณภูมิ ของ northbridge 75 องศาขนาดเปิด แต่พอเข้า windows เล่นไปไม่ถึง 10 นาทีดับเลยเพราะ Bios มนัตั้งได้แค่เกิน 90 องศาจะตัด แต่ขนาดเปิดเครื่องก็ปาเข้าไป 75 องศาแล้ว เวรกรรม
    ปรากฎสรุป เปิดคอมเล่นไปยังก็ไม่เกิน 1 ชัวโมงก็ดับซะงั้น เซงๆปเลย (มีทางแก้ไมครับบอกหน่อยนะ
    Spec ของผม
    CPU = Q9450
    MB = Asus Maximus II
    Ram = Geil Back Dragon EVO 2x2Gb
    PSU = Tagan 700w
    VGA = HD4870
    HD = Segaet 500

OverclockZone Member toi_125's Avatar

ลองปรับดูที่ Asus PC Probe II แร้วดูที่ตัวปรับอุณภูมิ
    ป.ล. ถ้ายังไม่แฟลชไบออส ก้อควรจะอัพไบออสด้วยนะ

OverclockZone Member apichate's Avatar

ตามข้างบนเลยครับแต่ผมใช้แล้วไม่มีปัญหานะ

Bios ตัวล่าสุดเลยครับก็ยังอุณภูมิ ตอนเปิดเครื่องอยู่ที่ 70-75 องศาอยู่เหมือนเดิมครับ T_T

OverclockZone Member apichate's Avatar

Quote Originally Posted by yokkung View Post
    Bios ตัวล่าสุดเลยครับก็ยังอุณภูมิ ตอนเปิดเครื่องอยู่ที่ 70-75 องศาอยู่เหมือนเดิมครับ T_T
    แนะนำให้เครมเลยครับ ถ้าไม่เกิน 7 วันได้ตัวใหม่ครับ ประกันไรครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

บอร์ดเทพ มีปัญหาที เสียดายตังแทน+ร้อนใจเวลาเอาไปเครม

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

เคลมโลด

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ใช้แบบไม่เน้น OC Mainboard ธรรมดาแบบผมสบายใจ ใช้ไปใช้มาอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยน หันไปเน้น CPU VGA แทนล่ะครับ แต่ถ้า OC ก็เน้นที่ Mainboard เทพ ๆ ไปเลย สุดท้ายผมก็ยังเล่นแค่ P5QL-E อยู่ดี จะเอา P5Q ของก็หมด P5Q Pro ก็ Spec สูงเกินไป สุดท้ายจบลงที่ P43/ICH10R แทนที่จะได้ P45/ICH10R แหะ ๆ

ส่งไปเครม เรียบร้อยแล้ว ไม่รู้จะได้เมื่อไร เหนื่อยใจจริงๆๆๆๆ

OverclockZone Member palmmy's Avatar

สู้ๆๆ

OverclockZone Member mrair's Avatar
    สรงประภา ดอนเมือง

ประกันอะไรครับ อย่าบอกนะคว่า ดี...

OverclockZone Member sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

ปัญหา แน่ๆ แล้ว ปรกติ จะอยู่ ช่วง 40-60 ประมาณ

ประกัน SYNNEX ครับผม

และแล้ว ผมก็แก้ปัญหาได้แล้ว พอดี ฮิตซิง ตรง ชิบ NorthBridge ไม่แน่เลยต้องคั่นใหม่ให้แน่ ไม่งั้นฮิตซิงมันจะไม่แตะ ชิบ ตอนนี้แก้ได้แล้ว อิอิ อุณภูมิ อยู่ที่ 40-50 แล้ว ได้เล่นสมใจสักที

OverclockZone Member jirapanpoo's Avatar
    [P]huke[T]'[I]slan[D]

อยากให้ SB ของ striker II เย็นมั่งจัง เห้อ...

OverclockZone Member ergonomics's Avatar

Quote Originally Posted by jirapanpoo View Post
    อยากให้ SB ของ striker II เย็นมั่งจัง เห้อ...
    อ้าว รุ่นนี้ร้อนหรอคับ อยู่ที่เท่าใหร่

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

Quote Originally Posted by yokkung View Post
    และแล้ว ผมก็แก้ปัญหาได้แล้ว พอดี ฮิตซิง ตรง ชิบ NorthBridge ไม่แน่เลยต้องคั่นใหม่ให้แน่ ไม่งั้นฮิตซิงมันจะไม่แตะ ชิบ ตอนนี้แก้ได้แล้ว อิอิ อุณภูมิ อยู่ที่ 40-50 แล้ว ได้เล่นสมใจสักที
    เป็นคล้ายผมเลยครับ แต่ของผมเป็นที่ heat sink ภาคจ่ายไฟครับ[P5Q Deluxe]
    โชคดีตอนจะประกอบ มองดู เอ๊ะ ทำไม sink มันเอียงๆ หว่า ....นึกว่าตาลายเพราะความเมา ที่ไหนได้ กวดน็อตไม่แน่น
    เฮ้อ ผ่าน QC มาได้ไงเนี่ย.........

OverclockZone Member jirapanpoo's Avatar

Quote Originally Posted by ergonomics View Post
    อ้าว รุ่นนี้ร้อนหรอคับ อยู่ที่เท่าใหร่
    เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดู

OverclockZone Member ohmmo144's Avatar

เรื่องร้อน 680I ชนะเลิศจ้า ต้องโมพัดลมไปเป่าถึงจะอยู่

Quote Originally Posted by ergonomics View Post
    โทษทีครับผมจำผิดน่ะครับ NB ครับไม่ใช่ SB ตามรูปเลยครับ

เป็นไงครับร้อนพอไหมครับ นี่ขนาดอยู่ห้องแอร์ วันไหนไม่เปิดแอร์ก็ประมาณเจ้าของกระทู้แหล่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks