Announcement

Collapse
No announcement yet.

- เครื่องดับเองลองแก้เท่าที่ทำได้หมดแล้วครับ รบกวนทีครับ -

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• - เครื่องดับเองลองแก้เท่าที่ทำได้หมดแล้วครับ รบกวนทีครับ -

เครื่องคอมที่บ้านที่ใช้อยู่ขณะนี้(อายุ 2 ปี) เหมือนจะมีัปัญหาคือดับเองครับ ดับไปเลย ไม่ได้ Restart แต่ตอนแรกคาดว่าน่าจะเกิดจากความร้อน เพราะหลังเครื่องดับไปแล้ว กดเปิดใหม่ทันที เครื่องจะติดนิดนึงแล้วดับไปใน 4-5 วินาทีครับ

ต้องรอสัก 1-2 นาทีค่อยเปิดใหม่ถึงจะติด แล้วเข้า Window ได้ ดังนั้นตาม คคห. ผมไม่น่าจะเกิดจากไวรัส

เวลาจะดับนี้ส่วนมากจะดับตอนที่ผมเล่นเกมส์ครับ เป็นเกมส์ 3D Online นี้แหละ

เมื่อ คืน ก็ลองถอดพัดลม CPU มาเป่าฝุ่นออก แล้วทาซิลิโคนใหม่ แล้วนึกว่าจะหายแล้ว เมื่อกี้นี่เองก็ดับไปอีกรอบ เลยดูพัดลมใหม่ทั้งหมดทั้ง พัดลม Chipset ของ M/B กับพัดลม VGA Card

หลัง จากทำความสะอาดพัดลมกับซิงค์ทั้งหมดแล้ว ก็มาลองอีกรอบ แต่ก็ยังมาเป็นอีก ดับไปเฉยๆ ตอนที่กำลังเล่นเกมส์อยู่ (เหมือนเครื่องมันทำงานหนักไปเลยดับ)

จาก นั้นก็ลองเอา Power Supply อีกตัว (650W) มาลองใส่แทนตัวเก่า Enermax (350W) นึกว่าจะแก้ได้ ที่ไหนได้ยังดับเหมือนเดิม (เริ่มเครียด)

จากที่ลองแก้ปัญหามาทั้งหมดน่าจะเป็นที่ M/B มีปัญหาหรือเปล่า

แต่ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับความร้อนของ CPU เพราะหลังจากเครื่องดับก็รีบไปแตะๆ ซิงค์ของ CPU ก็ไม่ได้้ร้อนอะไรมากมายเลย

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

เครื่องผม Athlon 64 3200 / VGA GFX 6600 มั้งครับ

เข้าไบออสดูอุณหภูมิครับ
    ว่าปกติหรือเปล่า
    ลองเปลี่ยนอุปกรณ์ที่คิดว่ามีปัญหา
    กรณีนี้น่าจะลองเมนบอร์ดดูครับ
    software ก็มีส่วนลองๆดูครับ

Comment

หาแรมมาเปลี่ยนใหม่หมด

Comment

มีโอกาสเป็นไปได้หมด

Comment

เดี๋ยวเป็นเหมือนผม สวิตพัง ห่ะๆ ไม่แค่ปิดเอง เปิดเองอีกต่างหาก

Comment

M/B มีโอกาสมากที่สุด อยู่ดีๆก็ดับ

Comment

Originally posted by ninep View Post
              หาแรมมาเปลี่ยนใหม่หมด
              RAM ก็ไม่น่าเกี่ยวครับ

ผมมี RAM 1 Ghz (512 KB x 2) GEIL DDR400 PC3200

ลองใส่ทีละตัวแล้ว ผลก็ยังเป็นเหมือนเดิม

แต่ตอนนี้หนักกว่าเดิม เปิดเครื่องแล้ว มันเกือบจะเข้า Windows ได้แล้วดับครับ T-T

Comment

งั้นเหลือตัวไหนยังไม่ได้เปลี่ยนก็ตัวนั้นล่ะครับ แหะๆ

Comment

Comment

ขอถามท่านผู้ตอบหน่อยครับ

แรมร้อนเกินไป เกี่ยวข้องกับอาการจอฟ้า หรือไม่ก็ค้างแป๊บนึงแล้ว restart เองป่าวครับ

ถ้าเราเพิ่มบัส cpu แล้ว
                    จะทำให้แรมเพิ่มตามด้วย แล้วจะทำให้แรมมันร้อนด้วยป่ะครับ

Comment

Originally posted by Newewiw View Post
                      ขอถามท่านผู้ตอบหน่อยครับ

แรมร้อนเกินไป เกี่ยวข้องกับอาการจอฟ้า หรือไม่ก็ค้างแป๊บนึงแล้ว restart เองป่าวครับ

ถ้าเราเพิ่มบัส cpu แล้ว
                      จะทำให้แรมเพิ่มตามด้วย แล้วจะทำให้แรมมันร้อนด้วยป่ะครับ

ถูกต้องครับ

Comment

Working...
                      X