Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดฝาเคส กับปิดฝาเคส ไรดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดฝาเคส กับปิดฝาเคส ไรดีกว่ากัน

พัดลมซัก5 ตัว ขอคำแนะนำ

เปิดฝุ่นเข้า เสี่ยงต่อการไปก่อนวัยอันควร
    เช่นน้ำหรือแมงเข้าไปพักอาศัย แต่ก็เย็นกว่าปิดเคสแน่นอน
    ปิดไม่สวย ร้อนกว่า ถ้าไม่ได้แต่งไฟจัดสาย ปิดไว้ก็ดี
    ส่วนตัวแล้ว ปิดเคส+ฝาใส ตามลายเซ็นต์คับผม อิอิ

Comment

เห็นด้วยครับแต่ผมลองเปิดฝาเคสแล้วเย็นขึ้นเยอะโคตร ๆ ครับ -*-

Comment

แล้วแต่ชอบครับ ผมชอบโล่งๆ เย็นๆ

ปิดฝาเคสแล้วจัดสายดีๆ ก็ช่วยได้ครับ

Comment

เขาว่ากันว่าปิดฝาเคสแล้วระบบไหลเวียนอากาศได้ดีกว่าเปิดเคสนะครับ เพราะว่าอากาศจะเข้าที่มันควรเข้าและออกที่ๆมันควรออก

Comment

ปิดฝาครับ เข้า 2 ออก 3 5พอดี

Comment

Originally posted by Change View Post
              เขาว่ากันว่าปิดฝาเคสแล้วระบบไหลเวียนอากาศได้ดีกว่าเปิดเคสนะครับ เพราะว่าอากาศจะเข้าที่มันควรเข้าและออกที่ๆมันควรออก
              อันนี้จิงครับผม ลมจะเดินตามแต่ละยี่ห้อออกแบบครับ ตามหลักพลศาสตร์

Comment

ถ้าเคสราคาแพงๆ มีแอร์โฟล์ดีหน่อย ปิดเคสน่าจะทำให้การระบายอากาศเป็นไปตามหลักของมัน

แต่ถ้าเคสบ้านๆหน่อย ก็เปิดฝาข้างเคสแล้วเอาพัดลมตั้งโต๊ะจ่อ ผมว่าเย็นกว่าแน่นอน

Comment

เอ่อของผมปิดเคสเย็นกว่านะ
                  CM690

หน้า : CM 120mm 90CFM + 27CFM [x2]
                  หลัง : CM 120mm 90CFM [x1]
                  บน : CM 120mm 90CFM + 27CFM [x2]
                  ล่าง : CM 120mm 27CFM [x1]
                  ข้าง : Delta 60mm 19CFM [x1]
                  --------------------------------------
                  RAM : OCZ XTC
                  CPU : CM 120mm 90CFM + Sunon 40mm 7.7CFM [x2]
                  VGA : CM 120mm 90CFM [x1]
                  NB : Sunon 40mm 7.7CFM [x1]
                  SB : Evercool 40mm 8.5CFM [x2]
                  --------------------------------------

คลิกภาพนะก๊าบจะได้ดูชัดๆ

คล้ายๆแบบนี้ครับเพียงแต่ปรับนิดหน่อย

- NB จากพัดลม 60mm >> 40mm
                  - พัดลม 60mm (จาก NB) >> เอาไปใส่ด้านข้างแทน
                  - เพิ่มพัดลม 40mm บนขาล็อกของซิงค์
                  Last edited by AmaKatsu; 22 Aug 2008, 04:17:00.

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                    เอ่อของผมปิดเคสเย็นกว่านะ
                    CM690

หน้า : CM 120mm 90CFM + 27CFM [x2]
                    หลัง : CM 120mm 90CFM [x1]
                    บน : CM 120mm 90CFM + 27CFM [x2]
                    ล่าง : CM 120mm 27CFM [x1]
                    ข้าง : Delta 60mm 19CFM [x1]
                    RAM : OCZ XTC
                    CPU : CM 120mm 90CFM + Sunon 40mm 7.7CFM [x2]
                    VGA : CM 120mm 90CFM [x1]
                    NB : Sunon 40mm 7.7CFM [x1]
                    SB : Evercool 40mm 8.5CFM [x2]

คลิกภาพนะก๊าบจะได้ดูชัดๆ

คล้ายๆแบบนี้ครับเพียงแต่ปรับนิดหน่อย

- NB จากพัดลม 60mm >> 40mm
                    - พัดลม 60mm (จาก NB) >> เอาไปใส่ด้านข้างแทน
                    - เพิ่มพัดลม 40mm บนขาล็อกของซิงค์
                    ท่าน AmaKatsu ดีวีดีรอมท่านไม่ได้เสียบอ่ะ

Comment

Originally posted by Change View Post
                      ท่าน AmaKatsu ดีวีดีรอมท่านไม่ได้เสียบอ่ะ

Comment

ถ้าสเป๊คคอมของคุณไม่ได้แรงมากจนโอเวอร์เกินไป ผมว่าปิดก็ดีนะครับฝุ่นม่ายเข้าไปจับในอุปกรณ์คอมพิวเตอร์
                        แต่ถ้าเปิดก็จะเจอฝุ่น แต่ความร้อนระบายออกดี

Comment

ผมเปิดเย็นกว่า ครับ 3 องศา

Comment

1. มันเสียครับ >_<"
                            2. เอาไว้กันฝุ่น

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                              1. มันเสียครับ >_<"
                              2. เอาไว้กันฝุ่น
                              เป้นงั้นไป

Comment

Working...
                              X