Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วครับ คอมเพื่อนผมมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วครับ คอมเพื่อนผมมีปัญหา

เครื่องของเพื่อนอะครับ คือว่าเวลาเล่นเกมส์มันจามีช่วงกระตุกครับ ลงวินโดวใหม่ก็หาย ซักพักเป็นอีก อยากทราบว่าเป็นที่อะไร เล่นวินนิ่งไม่กระตุกเกมส์เดียว ที่เหลือกระตุกหมด sniper ยังกระตุกเลยอะ
    spec
    amd 5000+
    M2N-MX SE Plus
    hdd 80G iDE
    GF8500GT
    RAM 1G KINGSTON
    DVD-RW 1ตัว
    ซัพพลายบ้านๆ450W

ซีพียูผ่าน....แรมผ่าน

น่าจะเป็นที่การ์ดจอครับ.....วินนิ่งมันไม่ต้องใช้สเปกสูงอะไรมากครับ

แต่เกมที่คุณบอกมาที่เหลือท่าจะบริโภคกราฟฟิกมากไปหน่อย GF 8500 GT เอาไม่อยู่ครับ

ทางเดียวคือเวลาเล่นเกม เข้าไปที่อ๊อฟชั่น แล้วปรับลดระดับการแสดงผลลงมา เหลือแค่ 800x600 ก็พอ

แล้วครับ ปิดพวกฟังค์ชั่นการแสดงผลพิเศษ(สะท้อนแสง เงา ความเรียบ)ให้หมด

ถ้ายังกระตุกอีก ก็ปรับลดการแสดงผลลงมาอีกครับ....วิธีนี้แค่บรรเทาปัญหาที่เกิดขึ้นแค่นั้น

การแก้ที่ถูกต้องก็คือต้องเปลี่ยนการ์ดจอใหม่

แต่ถ้ามีงบเหลือๆ ก็เปลี่ยนการ์ดจอใหม่ดีกว่าครับ รุ่นกลางๆเดี๋ยวนี้ไม่แพงมาก

แถมยังมีประสิทธิภาพดีกว่า GF 8500GT เสียอีก

แต่ต้องชั่งใจด้วยครับ..ถ้าชอบเล่นเกมมากๆ และมีงบ ก็ควรเปลี่ยน

แต่ไม่ค่อยได้เล่นหรือนานๆเล่นที ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
    Last edited by MR.GUNCOM; 18 Aug 2008, 12:31:35.

Comment

ที่ว่ากระตุก เกมไรบ้างคับ แล้วปรับแค่ไหน PSU จ่ายไฟไม่นิ่ง เฟรมเรต ก้ตกได้นะคับ

Comment

ส่วนใหญ่ปรับ low ครับ COD4 DMC4 Viturl tennis3 sniper GTA กระตุกหมดเลยอะครับ supply มันใช้ยี่ห้อ RICH ซื้อมา400 ครับท่าน

Comment

ช่วงแรกที่ลงวินโดว์เสร็จกระตุกไม่ครับ คุณว่วมันไม่กระตุกใช่ไม่ หรือว่าตอนเปิดเครื่องแรกๆที่ไม่กระตุก คงน่าจะเป็นที่ PSU ซื้อนานยังครับ ลองเปลี่ยนดูครับ PSU

Comment

มันเล่นไปซักพักมันอืดๆ แล้วก้กลับมาปกติ ซักพักอืดอีก เป็นสลับไปมาครับ

Comment

การ์ดจอ เป็น แบบ Silent ไช่มั้ยครับ ไม่มีพัดลม

เคสอาจจะร้อนไป ระบายไม่ดี ลองเอาพัดลมแปะที่การ์ด

หรือ ลองเปิดฝาเคสเอา พัดลมเป่าครับ

Comment

ครับ การ์ดจอร้อนมาก แต่ว่าติดพัดลมไงอะ

Comment

Working...
                X