Announcement

Collapse
No announcement yet.

ในกรณีนี้ ปัจจุบัน PSU หรือ UPS ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ในกรณีนี้ ปัจจุบัน PSU หรือ UPS ???

คอมพ์ผมมันรีสตาร์ทเองอะคับ ลง windows ใหม่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ผมเลยคิดว่า น่าจะมาจากเมนบอร์ดได้รับไฟไม่เรียบพอ ไฟมันกระตุกทำให้รีเซตเอง น่าจะเป็นไปได้ไหมคับ ในกรณีนี้ ปัจจุบัน PSU หรือ UPS ตัวไหนน่าจะช่วยในเรื่องนี้ได้ดีที่สุดอะคับ ฯฯ
    หมายเหตุ.- แนะนำรุ่นที่น่าใช้ จะขอบคุณมากๆ นะคับ ((จะไปหาซื้อ)) ฯฯ

ถ้าท่านคิดว่า มัน restart เพราะ ไฟตก ท่านก็ต้อง แจงก่องละงับว่า PSU อะไร...

เพราะถ้ามันเป็นที่ PSU ท่าน ถึงซื้อ UPS มาติด ก็ตายที่ PSU อยู่ดี แต่ถ้าตกเพราะ ไฟบ้านท่านจ่ายไฟมามะนิ่ง UPS จะช่วยได้

Comment

ผมคิดว่า ไม่น่าเกี่ยวกับ psu น่ะครับ ในกรณี รีเอง แต่ถ้าเป็นแบบว่า ดับไปเลย คงเป็นเพราะ psu แต่ในกรณีของคุณ re ผมคิดว่า น่าจะเป็น ที่ Ups มากกว่า ลอง ต่อแบบไม่ผ่าน Ups ดู แล้วกันน่ะครับ ถ้าปัญหาไม่เกิด ก็ น่าจะตามนั้น

Comment

จากคำแนะนำข้างต้น ผมสรุปได้ว่า PSU ไม่สามารถจะปรับความเรียบของกระแสไฟฟ้าได้ ซึ่งถ้าหาก PSU เสีย เครื่องจะไม่แค่รีสตาร์ท แต่จะดับไปเลย...
        ปกติแล้ว ผมไม่ได้ใช้ UPS อะคับ ถ้าผมจะซื้อมาใช้ จะสามารถแก้ปัญหาในส่วนนี้ ได้มากน้อยเพียงใดหรือไม่คับ ฯฯ

ขอบคุณทุกคำแนะนำคับ...

Comment

PSU ดีๆ ทนไฟตกระดับ อ่อนๆ ได้นะงับ ถ้ามะช่ายขณะ full load อะนะ (Enermax ผม ไฟตกแบบหรี่ ลงเล็กน้อย แปบนึง มันเอาเครื่องผมอยู่มะวูบตามไฟ นะ ^^")....

ส่วนกรณี PSU จ่ายไฟไม่พอ มีได้ ทั้ง ดับ หรือ restart งับ (แล้วแต่ Mainboard), ค้างก็มี... เวลา PSU มีปัญหา จ่ายไฟ มะพอ ก็มีค่า เหมือนไฟตกนั้นละงับ กรณนี้ ถึงมี UPS ก็ไม่ช่วยอะไรงับ

แต่ถ้ากรณี ไฟตก จาก นอกเครื่องจริงๆ ต้องเอา UPS มาสำรอง + ทำให้กระแสไฟนิ่ง งับ....

ใช้ PSU อะไรอยู่งับ... มีอาการไฟตก ที่บ้าน หรือ กระแสไฟบ้านไม่เรียบ มะงับ ?

Comment

เช็คแรมหรือยังครับ บางทีดูเหมือนปรกติ แต่ใช้สักพัก มันจะรีสตาทเองนะครับ
            ผมเจอบ่อย พวก sd-ram ddr-ram โดยเฉพาะ แรมราคาถูกๆ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ

ผมจะพูดถึงรายละเอียดของปัญหา ดังต่อไปนี้.-
              เครื่องผมสเปคต่ำคับ แรม kingston DDR2 1G/667 การ์ดจอ 1000-2000 PSU ติดเคส ยี่ห้อ SAN 450W ไม่ได้ใช้ UPS ส่วนมากจะเล่นเวป และก็เกมส์ออนไลน์เบาๆ ไม่ค่อยได้ full load เท่าไร ตอนที่คอมพ์ผมรีสตาร์ท ไม่แน่ว่าจะเป็นตอนไหน เล่นเวป พิมพ์งาน เล่นเกมส์ มันรีสตาร์ทหมดเลยคับ วันๆ หนึ่ง 3-4 รอบ ผมกัวจะเป็นปัญหาระยะยาวกับอุปกรณ์ในเครื่อง ก็เลยคำแนะนำจากท่านผู้มีความรู้หน่อยอะคับ

หมายเหตุ.- ผมอยู่กรุงเทพคับ.-

Comment

Originally posted by dets2526 View Post

ผมจะพูดถึงรายละเอียดของปัญหา ดังต่อไปนี้.-
                เครื่องผมสเปคต่ำคับ แรม kingston DDR2 1G/667 การ์ดจอ 1000-2000 PSU ติดเคส ยี่ห้อ SAN 450W ไม่ได้ใช้ UPS ส่วนมากจะเล่นเวป และก็เกมส์ออนไลน์เบาๆ ไม่ค่อยได้ full load เท่าไร ตอนที่คอมพ์ผมรีสตาร์ท ไม่แน่ว่าจะเป็นตอนไหน เล่นเวป พิมพ์งาน เล่นเกมส์ มันรีสตาร์ทหมดเลยคับ วันๆ หนึ่ง 3-4 รอบ ผมกัวจะเป็นปัญหาระยะยาวกับอุปกรณ์ในเครื่อง ก็เลยคำแนะนำจากท่านผู้มีความรู้หน่อยอะคับ

ข้อมูลน้อยไปนิดนะครับ ลองใช้ ลองใช้โปรแกรมตรวจสอบ แรงดัน psu ดู
                บางที จ่ายไฟไม่เต็ม Volt ก็มีครับ(ไม่ไช่ watts นะครับ) เคสแบบนี้ก็เคยเจอ

Comment

Originally posted by dets2526 View Post

ถ้าเดาไม่ผิด..คุณใช้ PSU ที่ติดมากะ CASE Gview ใช่ป่ะครับ..ถ้าใช่ ฟันธง...เป็นที่ PSU 1000% ครับ....ซื้อใหม่ด่วน...

Comment

เราเคยเจอปัญหาแบบนี้ จากแรม ที่เม็คความจำเสียเป็นบางเม็ด กับ psu จ่ายไฟไม่พอ ไม่ก็ psu เสื่อม

Comment

ขอบคุณคับทุกคำแนะนำมากนะคับ

ผมอยากได้ PSU ใหม่อยู่พอดี...

ขอตัวไปหาข้อมูลเกี่ยวกับ PSU ก่องนะคับ โชคดีนะคับ ฯฯ

Comment

ผมบอกได้แค่ว่า PSU ยี่ห้อนั้น (มันกะไอ้ที่ติดมากะ G-View นั้นละ) ผมไว้ปาหัวหมางับ - -*

แต่ ตาม rep บนว่างับ อาจเกิดจาก RAM ก็ได้ต้อง check ดูเอางับ

Comment

เห็นหลายท่านเน้นไปที่ PSU มาก และโดยส่วนตัวผมก็คิดว่า เกี่ยวกับกระแสไฟฟ้าที่เมนบอร์ดได้รับ...
                          เรื่อง RAM มีปัญหานั้น ไม่ค่อยน่าห่วงคับ ((ประกันยาว)) เพราะว่าเพิ่งซื้อ และก็เป็นยี่ห้อที่ได้มาตรฐาน ไว้วางใจได้...

Comment

เครื่องผมตอนลากทดสอบ
                            E8200 @ 4.2
                            p5k
                            ocz Reaper @13xx
                            8800GT 600/900 @720/1970
                            ใช้Tagan580W
                            upsเก่าๆใช้งานมายาวนานแบตเสื่อม 500VA ของ APC รันorthosไว้1ชม.กว่าก็ทดสอบผ่านใช้งานได้ปกติ ไม่เห็นจะดับ

ของท่านเป็นที่ PSUแน่นอน ไอ้ตัวที่ติดมากับเคสGviewอย่าไปวางใจมันมากครับ ผมเคยใช้5เดือนเองมั้ง ดับไปเองเฉยๆ

Comment

Tagan 580W ราคาเท่าไรคับ

Comment

Working...
                              X