Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำยังงัยจะใส่้hddได้ 3 ตัว ทั้งที่สายมันใส่ได้ 2ตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำยังงัยจะใส่้hddได้ 3 ตัว ทั้งที่สายมันใส่ได้ 2ตัว

ทำยังงัยจะใส่้ hdd ลงคอมได้ 3 ตัว ทั้งที่สายมันใส่ได้ 2ตัว ครับ มันทำได้มัยครับ ถ้าได้ช่วยสอนหน่อยครับ

ซื้อการ์ด Controller มาใส่เพิ่มครับ และต่อสายจาก HDD มา Controller บน Board ครับ

Comment

แอบเข้ามาดูครับ ความรู้ๆ ^^

ผมดันเข้าใจมาตลอดเลยว่า
      ถ้าจะเอา HDD 3 ตัวก็เอาแบบ SATA 2 ตัว แล้วก็แบบ สายแพ 1 ตัว ( ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไรครับ IDE ป่าว =_= )

Comment

ผมว่าใส่ได้ครับ ไม่ต้องซื้อคอนโทลเลอร์เลย ถ้าเป็นรุ่นเก่ามันจะมีช่อง IDE 2 ช่องครับ ใส่ช่อง 1 hdd 1 ตัว + DVD 1 ตัว Set hdd เป็น master ส่วน dvd เป็น Slave อีกช่องก้อต่อ HDD 2 ตัวเลย ตัวนึงเป็น master อีกตัวก้อเป็น slave ได้ครบสามตัวเลยแถมเพิ่ม dvd 1 ตัว, ส่วนถ้าบอร์ดมี Sata ก้อใช้ hardisk sata เลยจะใส่กี่ตัวก้อแล้วแต่ 555 (แต่ผมว่าในกรณีของจขกท. น่าจะมี hdd ide สามตัว แต่บอร์ดเป็น ide 1 ช่อง กับ SATA แน่เลย ถ้าอย่างงั้นต้องใช้ controller ช่วยครับ)

Comment

ูู^^ ง่ายที่สุดคือใช้HDD SATA ครับ 1ช่องเสียบได้1ตัว (บอร์ดส่วนมากมี4-8พอท)

Comment

Originally posted by Hwalker View Post
            ูู^^ ง่ายที่สุดคือใช้HDD SATA ครับ 1ช่องเสียบได้1ตัว (บอร์ดส่วนมากมี4-8พอท)
            ถ้าเค้าใช้ SATA คงมาถามอยู่หรอกครับ

Comment

Working...
            X